Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องอาการปลาตายตระกูล แองเจิ้ล  (อ่าน 1991 ครั้ง)
noteevo ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 02/11/14, [12:30:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ผมตั้งมาได้ 1 ปีแล้ว แต่ไม่เข้าใจว่าเลี้ยงตระกูล แองเจิ้ล ไม่เคยรอดเลย

บลูเฟส มาเจสติก เอ็มเพอร์เรอร์  ล่าสุดหลังจากหยุดเลี้ยงตระกูล แองเจิ้ล ไปได้ 6 เดือน เลยลองใหม่

มาเจสติกกับเอ็มเพอร์เรอร์ เลี้ยงมาได้ 2 อาทิตย์ ตายพร้อมกันเลย  

อาการ แรกๆกินเม็ดปกติ กินเก่ง ผ่านมาสักพักมาเจสติกไม่กิน สักพักเอ็มก็ไม่กินตาม ตัวปลาผิวไม่เนียน วันสุดท้ายก่อนตายมีอาการตกเลือด

อยากจะตักปลาออกจากตู้แต่ตักไม่ได้ พึ่งมาตักไปตู้พยาบาลเมื่อวาน (เป็นความผิดผมอย่างหนึ่งที่ใจร้อนไม่ยอมใส่ตู้พักปลาก่อน)

เป็นไปได้ไหมว่าตู้ปลาร้อนเกินไป ในตู้ 28-30 องศา ช่วยวิเคราะห์ วิจารณ์ หรือสอนได้เลยครับ เต็มที่เลย ไม่โกรธผมถือว่าจะได้ความรู้

ตู้ขนาด 120x36x30 กรองล่าง 120x20x20 Skimer ฺC29 2 ตัว ใช้พัดลม ไม่มีชิลเลอร์ UV36W

รูปเอ็มที่ตายครับ มีอาการตกเลือดวันสุดท้ายก่อนตาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/11/14, [11:53:22] โดย noteevo »
anitt ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/11/14, [16:10:26] »

ความเป็นไปได้คือ คุณภาพน้ำแย่ ในน้ำมีเชื้อโรค หรือติดปลามาอยู่แล้ว

http://www.feed-auto.com/disease.html

http://www.nicaonline.com/index.php?option=com_content&view=article&id=803:2012-02-27-06-43-51&catid=35:2012-02-20-02-56-57&Itemid=119

ถ้าจะให้ดี ผมแนะนำให้ติดยูวี และ โอโซน ครับ   เพื่อช่วยลดการสูญเสียครับ
BizKeTz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/11/14, [16:34:56] »

คิดเหมือนพี่บอยเลยครับ อาการนี้เท่าที่อ่านมา สภาพน้ำไม่ดีหรือปลาคงมีเชื้ออยู่แหละครับ

เรื่องอุณหภูมิ 28-30 เลี้ยงได้อยู่นะครับ ของผม 29 องศา เลี้ยงแองเจิ้ลอยู่ 6 ตัวไม่มีปัญหาครับ

กักโรคก่อนลงตู้หลักจะดีกว่าจะครับ กลัวปลาในตู้หลักจะเป็นตามไปด้วยครับ
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/11/14, [16:45:22] »

ขอบอกว่าเหมือนผมแป๊ะ
บลูเมาท์ บลูเฟส มาเจส เอ็ม โคราน บลูริง
มาลองมาอย่างละเกิน 10 ตัวอัพ อย่างเก่งไม่เกิน 2 เดือน
อาการตามรูปเลย ตกเลือด ตัวเปื่อย

สาเหตุมาจากแหล่งกำเนิดปลา พวกอินโด ฟิลิปปิน พวกนี้
โรคเยอะมาก เวลาฟักตัวประมาณ 1 เดือน แต่ฟาร์มเค้าไม่พักปลาให้
ผมเดินสวนบ่อยสังเกตุได้เลยว่าปลาพวกนี้ร้านที่สวนอยู่ได้ไม่เกินเดือนทั้งนั้น

ผมจึงเปลี่ยนแนวมาเลี้ยง
คอสเตส เฟรน เกร์ บลูแองเจิ้ล ควีน คิง มาคู อัสเฟอร์ แทน
ค่าตัวแพงแต่ปัญหาโรคน้อยกว่ามาก(ไม่ใช่ไม่เป็นนะ) ถ้าน้ำไม่แย่จริงอยู่กันยาวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/11/14, [18:59:39] โดย sfish »
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/11/14, [23:07:17] »

ลงทุนตู้เฟอร์ขนาดนี้แล้วลงทุนอีกนิด ตู้ใหญ่ชิลเลอร์คงไม่ไหวระบบคอลย์น่าจะดีกว่า
ล้างตู้เริ่มใหม่ ฆ่าเชื้อให้หมด ปลาตายโดยที่เราเลี้ยงไม่ดีเองนี่นอกจากเสียเงินผมว่ามันบาปด้วยนะ

แต่อ่านๆมาตระกูลเองเจิ้ลต้องน้ำเย็นนิ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/11/14, [10:08:34] »

คาดว่า
1. อุณหภูมิไม่เหมาะสมครับ อาจจะเป็นเพราะ ทั้งร้อนเกิน(สำหรับปลา) และ แกว่งตัวมาก ทำให้สุขภาพไม่ดี เป็นเหตุให้ติดเชื้อได้ง่าย  แนะนำคือ ติดคอยล์ น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ เพราะหลังจากติดแล้ว อุณหภูมิจะนิ่งกว่าเดิมมาก จะตั้งไว้ที่เท่าไหร่ก็ตามสะดวก ให้ดีก็ 25  แต่ถ้าประหยัดหน่อยก็ซัก 27-28 พอรับได้ครับ  แต่30นี่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เพราะปกติปลาทะเลที่เราเลี้ยงกันอยู่ในทะเลมันอยู่ที่ 25องศา

2. อาจจะมีเชื้ออยู่ในน้ำ ติด UV หรือ โอโซน ตามคุญบอยแนะนำ เพื่อเสริมระบบตู้ให้ปลอดเชื้อเข้าไว้ครับ

3. คุณภาพน้ำ ไม่ทราบเคยได้วัดบ้างหรือเปล่าอย่างน้อยๆ พวกค่าของเสียในน้ำเช่น แอมโมเนีย ไนไตร์ท ไนเตรท ซึ่งส่งผลกับสุขภาพของปลาโดยตรง
noteevo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/11/14, [11:52:41] »

ขอบคุณทุกท่านครับ  ผมยังพิมลายละเอียดไม่ค่อยครับ

ตู้ผมติด UV 36W ครับ  อุณหภูมิ แกว่งไม่เคยเกิน 1 องศาครับ ผมคาดว่าเพราะตู้ใหญ่เลยไม่ค่อยแกว่ง

ส่วนคุณภาพน้ำ ผมค่อนข้างมั่นใจว่าสะอาดระดับหนึ่ง เพราะถ่ายน้ำทุก 2 อาทิตย์ 25% และใช้น้ำยาวัดค่าน้ำ กับ PH ตลอด
เพราะยังไม่ค่อยมั่นใจ Seneye

ชวนคอยเย็นมีโครงการจะติดและครับ  แต่ตู้ผมอยู่ภายนอกบ้านกำลังลังเลอยู่

ปลาอื่นยังอยู่ดีมากครับ  เพราะปลาเก่าผมไม่ตายเลย  ก่อนหน้านี้มีตายเพราะเจอปลาไหลสโนกินปลาเล็ก T_T

ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับอุณหภูมิน้ำหรือเปล่า ช่วงนี้ตู้อุณหภูมิ 30 ตลอดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/11/14, [11:54:22] โดย noteevo »
anitt ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 03/11/14, [12:44:17] »

เชื้อโรคในน้ำมันไม่มีอุปกรณ์ทดสอบนะครับ. อีกอย่างปลาเก่ายังอยู่ไม่ได้หมายความว่าไม่เป็นไร แต่เป็นเพราะปลาเก่ามันมีภูมิป้องกันเรียบร้อยแล้ว อุณหภูมิก็มีส่วน แต่การที่ตกเลือดผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่อุณหภูมิรึป่าว

เจิ้ลผมว่าเลี้ยงยากตั้งแต่ตอนปรับน้ำก่อนลงตู้แล้ว
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 03/11/14, [16:57:10] »

ผมว่าอุณหภูมิไม่น่าเกี่ยว
เพราะของผมขนาดตู้พอๆกับเจ้าของกระทู้
ติดคอยล์ตั้งไว้ที่ 25 องศา
เปลี่ยนน้ำประมาณ 15 % ทุกวันอย่างมากไม่เกิน 3 วัน
สกิมเมอร์ cruve9  4ตัว มีUV และโอโซน
ก็ยังเป็นอาการนี้อยู่ดี จึงค่อนข้างมั่นใจว่าโรคติดมากับตัวปลา
มีตู้พักระบบครบ แต่นิสัยเสียใจร้อนไม่ค่อยพักได้เรื่องทุกที

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์