Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามผู้รู้เรื่อง เบลนนี่หน้าผี  (อ่าน 2640 ครั้ง)
! h0wdy ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 01/11/14, [22:32:24] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เบลนนี่ ท้องป่องมากจะเป็นไรไหมครับ พอดีเพิ่งเริ่มเลี้ยงปลาทะเลครับ

valentinokak ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/11/14, [22:59:51] »

ถ้านอกจากท้องป่องแล้วอย่างอื่นปกติหมด ก็ไม่เป็นไรครับ น่าจะเกิดจากกินเยอะ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/11/14, [23:02:21] »

ถ้านอกจากท้องป่องแล้วอย่างอื่นปกติหมด ก็ไม่เป็นไรครับ น่าจะเกิดจากกินเยอะ

ปกติดีครับ ชอบว่ายไวไว แบบโลดโผน ตั้งแต่เลี้ยงแรกๆ แล้วถ้ายังใหญ่แบบนี้อยู่จะมี ผลข้างเคียงไหมครับ
Rut(Iris) ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/11/14, [08:46:42] »

ไม่มีผลข้างเคียงครับนิสัยว่ายน้ำโลดโผนเป็นพฤติกรรมทั่วไปของปลาตระกูลเบลนนี่อยู่แล้วแต่เรื่องเบลนนี่หน้าผีให้ระวังเรื่องอาหารดีกว่าครับเพราะปัญหาของปลาคืออาหารไม่เพียงพอมันกินพืชเป็นหลักหลายคนพอเลี้ยงไปซักพักตะไคร่เริ่มไม่พอปลาจะอดตายครับแนะนำว่าให้ฝึกกินเม็ดไว้ก่อนเพื่อจะได้ไม่เป็นปัญหาในระยะยาวครับและอีกหนึ่งปัญหาคือเรื่องความก้าวร้าวปลาชนิดนี้มักก้าวร้าวกับปลาชนิดเดียวกันหรือปลาที่มีลักษณะคล้ายกันแต่กับปลาชนิดอื่นจะไม่ค่อยมีปัณหาเป็นไปได้เลี้ยงตู้ละตัวจะดีที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/11/14, [09:05:07] โดย Rut(Iris) »
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/11/14, [18:40:59] »

ไม่มีผลข้างเคียงครับนิสัยว่ายน้ำโลดโผนเป็นพฤติกรรมทั่วไปของปลาตระกูลเบลนนี่อยู่แล้วแต่เรื่องเบลนนี่หน้าผีให้ระวังเรื่องอาหารดีกว่าครับเพราะปัญหาของปลาคืออาหารไม่เพียงพอมันกินพืชเป็นหลักหลายคนพอเลี้ยงไปซักพักตะไคร่เริ่มไม่พอปลาจะอดตายครับแนะนำว่าให้ฝึกกินเม็ดไว้ก่อนเพื่อจะได้ไม่เป็นปัญหาในระยะยาวครับและอีกหนึ่งปัญหาคือเรื่องความก้าวร้าวปลาชนิดนี้มักก้าวร้าวกับปลาชนิดเดียวกันหรือปลาที่มีลักษณะคล้ายกันแต่กับปลาชนิดอื่นจะไม่ค่อยมีปัณหาเป็นไปได้เลี้ยงตู้ละตัวจะดีที่สุดครับ

งั้นผมคงหมดห่วงครับ เพราะเจ้านี่ กินทุกอย่างที่ลงตู้ครับ ไม่ว่าจะเป็นเม็ด หนอนแดง ไรทะเล ที่ไล่กันก็จะเห็นแต่ อมทรายแต่ตอนนี้ตายไปแล้วเพราะ ดาวชอคโกแลตกินไป แต่สกุ๊ตเตอร์ผมไม่เห็นว่าโดน เบลนนี่ ไล่นะครับแถมว่ายไกล้ๆกันอีก
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/11/14, [18:42:39] »

ขอบคุณ

คุณ valentinokak / Rut(Iris) มากนะครับสำหรับคำแนะนำ
Rut(Iris) ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/11/14, [19:45:20] »

สกูตเตอร์เป็นตระกูลดราโกเนตครับไม่ใช่เบลนนี่อย่างที่คนส่วนใหญ่เข้าใจกัน
zoo230537 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 05/11/14, [19:48:57] »

เบรนนี่ผมกินตะไคร่เยอะมาก กินไม่อั้น แถมขี้เยอะอีกด้วย ขี้ไปทั้วเลย ตอนนี้อยากเอาออกมากๆๆ
pongs ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 06/11/14, [11:34:01] »

ท่ย้านตอนนี้กินเม็ดเป็นอาหารหลัก ตะไคร่ เป็นของหวาน asspain
pui prom ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 06/11/14, [12:17:40] »

ท่ย้านตอนนี้กินเม็ดเป็นอาหารหลัก ตะไคร่ เป็นของหวาน asspain

เหมือนกันเบยยยยยย  [on_030]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์