Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ความสำคัญของ Water flow  (อ่าน 1297 ครั้ง)
mintaq ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 27/10/14, [20:23:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีผมได้ไปอ่านบทความของฝรั่งมานะครับ เลยจะเอามาแบ่งปัน
ใจความสำคัญคือเค้าพูดถึงความสำคัญของการหมุนเวียนของน้ำ  ก่อนอื่นเค้าอธิบายเรื่องวิธีการหายใจของปะการังกับการสังเคราะห์แสง การสังเคราะห์เหมือนการเข้าครัวทำอาหารเก็บใส่ตู้เย็นไว้ ในขณะที่การหายใจของปะการังนั้นคือการเปิดตู้เย็นเอาอาหารออกมากิน (ผมยกตัวอย่างเองตามความเข้าใจผมนะ 55) การสังเคราะห์แสงก็พอทราบกันนะครับ ว่ามาจากแสง co2 ประมาณนี้ ส่วนการหายใจนั้นต้องใช้อ๊อกซิเจน กล่าวคือ การที่มีคลื่นน้ำผ่านตัวปะการังจะทำให้ปะการังหายใจได้มากขึ้นครับ ซึ่งวิธีการหายใจของปะการังจะไม่เหมือนเรา ปะการังไม่สามารถสูดายใจได้ ได้แต่ยื่นโพลิออกไป รอให้น้ำมันพัดผ่านมา

เค้าสรุปเรื่องว่า การที่เราใช้ไฟแรงๆ แต่น้ำเคลื่อนน้อยอาจจะเกิดผลเสียขึ้นได้เนื่องจาก ปริมาณอ๊อกซิเจนมากไปจนเกิดเป็นพิษทำลายเนื้อเยื่อ
ในขณะเดียวกันถ้าคลื่นแรงไป โพลิปจะหุบได้เหมือนกัน ยังไงก็ต้องให้มันสมดุลกันนะค้าบบ

ผมเลยคิดต่อว่า ตามทะเลจริง ส่วนที่อยู่น้ำตื้นน่าจะเป็น SPC เพราะต้องการแสงมากเนื่องจากการรับแสง รับได้น้อย ประกอบกับลื่นที่แรง

น้ำระดับกลางก็น่าจะเป็น LPC เพราะทุกอย่างกลางๆ ส่วนระดับล่างเป็นพวก Soft coral ซึ่งไปหาๆมันก็จริงนะ อันนี้ใครมีคำแนะในการคิดไปเองของผม ก็บอกได้เลยนะ 555

อีกคำถามนึงที่อยากขอความเห็นจากทุกคนคือ อุุตส่าห์อ่านบทความจบ เห็นในสวนร้านขายปะการัง ไฟอย่างแรง น้ำเบ๊าเบา มันขัดกับบทความที่อ่านมากเลย  [on_065]  ค้างคาใจมาก 55

ใครอยากลองอ่าน ภาษาอังกฤษตามนี้เลย http://www.advancedaquarist.com/2006/6/aafeature2

ปล อย่าเชื่อผมมากนะครับ [on_026]
anitt ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/10/14, [01:38:00] »

ขอตอบแบบคนไม่ค่อยรู้เรื่อง แล้วก็ทึกทักเอาเอง

ปะการังแต่ละชนิด ต้องการคลื่นไม่เหมือนกัน เพราะฉะนั้น ร้านในสวนที่มีปะการังหลายชนิดในตู้ คงต้องใช้คลื่นแบบกลางๆ คือไม่แรง และไม่เบาจนเกินไป

ส่วนอื่นที่อาจมีผลเสียกับปะการัง น่าจะถูกชดเชยด้วยอุปกรณ์

ส่วนที่เห็นว่าคลื่นดูเบา ผมว่าก็ไม่น่าจะเบามาก ถ้าจะแรงเลยมันต้องเป็นตู้เขา ซึ่งตู้เขาอย่างเดียว ร้านก็จะไม่เอาเขามาโชว์ที่หน้าร้านแน่ๆ  ส่วนใหญ่มักเป็นพวก LPS รวมถึงพวก Soft มากกว่า 

อีกอย่างเท่าที่เห็นร้านในสวนที่ขายปะการัง เค้าก็ไม่เปิดไฟแรงเยอะชม.

ส่วนบทความผมไม่แน่ใจเท่าไหร่ เหมือนๆเค้าจะบอกอยู่ว่าความต้องการในรูปคลื่นที่ปะการังต้องการ กลางวัน กับ กลางคืน ปะการังต้องการคลื่นที่ไม่เหมือนกันรึป่าว? 

ทั้งหมดนี้ผมก็เดาล้วนๆ นะ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/10/14, [09:35:19] »

คล้ายๆกับคุณบอยนะครับ คือ
ปะการังแต่ละชนิดก็ต้องการกระแสน้ำที่ต่างกัน เพื่อทำการแลกเปลี่ยนแก๊ส(ตามในบทความ) และเพื่อพัดของเสียออกจากตัวและนำเอาแร่ธาตุไปหา
พวก LPS และ Soft มีความต้องการกระแสน้ำที่ใกล้เคียงกันคือ เบาหน่อยได้ ปานกลางก็ได้ แรง(ก็ได้) เดาว่าน่าจะเป็นเพราะลักษณะทางกายภาพที่ไม่ซับซ้อนมาก
ส่วนพวก SPS กิ่งก้านต่างๆที่อยู่รอบนอกๆ อาจจะบังกระแสน้ำ ทำให้ส่วนที่อยู่ด้านใจกลางกอ ไม่ได้รับกระแสน้ำเพียงพอ จึงอาจจะเป็นเหตุให้ SPS ต้องการกระแสน้ำที่แรงเพียงพอที่จะเข้าไปถึงใจกลางกอของมันได้ครับ (เดาได้อีก)

ส่วนตามร้านค้า เพราะอยู่ไม่นานเดี๋ยวก็ไป ไม่ได้คิดจะเลี้ยงให้โตคาตู้ จึงจัดกระแสน้ำเป็นกลางๆไว้

และกระแสน้ำที่เรามองเห็นว่าเบา อาจจะไม่เบาก็ได้  หรือ ที่เราเห็นว่าแรง อาจจะไม่แรงเกินไปก้ได้ครับ คงต้องอาศัยประสบการณ์ในการสังเกตุการตอบสนองของปะการังในตู้เอาครับว่าดีพอ หรือ ดีกว่านี้ได้อีก
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/10/14, [18:07:30] »

ตามความเข้าใจ อาจจะตรงหรือไม่ตรงกับบทความสักเท่าไหร่
เรื่องแสง กับกระแสน้ำ
ถ้าแสงมาก สาหร่ายซูทานเทลลี ในปะการังก็จะสังเคราะห์แสงได้มาก
ทำให้มี o2 ในเนื้อเยื่อปะการังที่มาก ค่า ph ในเลือดสูง ในระดับที่เป็นอันตราย
กระแสน้ำก็ช่วยในการแลกเปลี่ยน o2 พัดให้ออกไปจากเนื้อเยื่อปะการัง
เพราะตัวปะการังนั้นมีเมือกปกคลุม ความแรงของน้ำจึงต้องมีความแรงในระดับหนึ่ง
ที่จะพัดเมือกออก ก็เหมือนเวลาที่เราเหงื่อออกแล้วไม่มีลมพัด เราก็จะรู้สึกอึดอัด
และกระแสน้ำก็ทำให้อาหาร และ co2 พัดพามายังปะการัง....
การที่ปะการังยืดหนวดออกมา เพื่อดักจับอาหาร แพลงตอน
ใช่ป่าวหว่า...???

เรื่องความแรงของน้ำ แรงขนาดไหน ก้แรงพอ และทั่วถึง
ไม่จำเป็นต้องเป็นพายุ แค่พอที่พัดพาตะกอนและเมือกออกจากตัวปะการัง
ทำไมร้านค้าน้ำเบา ถ้าไม่ปิดคลื่น มันก็เพียงพอ
ใช่ว่าของขายจะหมด แต่มันเพียงพอ และทำให้เติบโตได้
ที่นี้ก็ขึ้นอยุ่กับการจัดวาง แสง กระแสน้ำ ให้เหมาะกับแต่ละชนิด

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์