Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โด๊สวอดก้า ในระยะยาวมีผลเสียอะไรมั้ยครับ  (อ่าน 1150 ครั้ง)
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 26/10/14, [17:51:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้ร่างกายแย่ การเปลี่ยนน้ำทุกเริ่มเป็นภาระ

สุดท้ายอ่านเรื่องโด๊สวอดก้ามาหลายวัน ว่าจะลองดูแล้วหาค่าที่เหมาะกับตู้แล้วเติมไปตลอด 
แต่หาอ่านมาหลายวัน มีคนเลิกใช้ก็เยอะ แต่ไม่ได้บอกว่าทำไมถึงเลิก มันมีผลเสียระยะยาวต่อตู้หรือเปล่าครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/10/14, [14:31:13] »

เรื่องการโดสVSV อาจจะเพราะส่วนมาก ต้องการ(ทดลอง)โดสเพื่อลด NO3ในระบบตู้เป็นครั้งเป็นคราวไปนะผมว่า

ทีนี้ สงสัยว่าคุณ Lolicon ต้องการโดสเพื่อ?
- ต้องการลด NO3
- ไม่สะดวกถ่ายน้ำ
เพราะผมมองว่ามันเป็นคนละเรื่องกันน่ะครับ
หากต้องการทำเพื่อลด NO3 ไปยาวๆ ผมว่าใช้พวก biopallet น่าจะสะดวกกว่า (มั๊ง)
แต่หากทำเพื่อให้ NO3 หรือของเสียตัวอื่นอยู่ในระดับต่ำ เพื่อยืดเวลาการถ่ายน้ำออกไป อันนี้ผมมองเรื่องของ TraceElementและแร่ธาตุหลักตัวอื่นๆมากกว่าครับ ว่ามันจะอยู่ในระดับต่ำเกิน

อาจจะตอบไม่ค่อยตรงคำถามซักเท่าไหร่
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/10/14, [16:22:36] »

ตามคุณบิลครับระยะเวลาเปลี่ยนน้ำควรสม่ำเสมอการโดสเหมือน option เสริมเพื่อจัดการ no3 ไม่ใช่เพื่อยืดระยะเวลาเปลี่ยนน้ำ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/10/14, [16:46:17] »

กินกะเชอรี่นอกเหมือนตากีล่าป่าวหว่า
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/10/14, [17:09:54] »

เรื่องการโดสVSV อาจจะเพราะส่วนมาก ต้องการ(ทดลอง)โดสเพื่อลด NO3ในระบบตู้เป็นครั้งเป็นคราวไปนะผมว่า

ทีนี้ สงสัยว่าคุณ Lolicon ต้องการโดสเพื่อ?
- ต้องการลด NO3
- ไม่สะดวกถ่ายน้ำ
เพราะผมมองว่ามันเป็นคนละเรื่องกันน่ะครับ
หากต้องการทำเพื่อลด NO3 ไปยาวๆ ผมว่าใช้พวก biopallet น่าจะสะดวกกว่า (มั๊ง)
แต่หากทำเพื่อให้ NO3 หรือของเสียตัวอื่นอยู่ในระดับต่ำ เพื่อยืดเวลาการถ่ายน้ำออกไป อันนี้ผมมองเรื่องของ TraceElementและแร่ธาตุหลักตัวอื่นๆมากกว่าครับ ว่ามันจะอยู่ในระดับต่ำเกิน

อาจจะตอบไม่ค่อยตรงคำถามซักเท่าไหร่

คือช่วงนี้สภาพร่างกายมันไม่ดีเท่าไร ถ้ามีวิธียืดการเปลี่ยนน้ำออกไปได้สัก15วันครั้งยังพอไหว
แร่ธาตุเจือจางก็หาเติมเอา  เลยเหลือแต่no3 ที่พยามหาวิธีอยู่จะไปใช้ไบโอไพเล็ตต่อเนื่องดูท่าจะหมดตัวเอา [on_007]
ถ้ามันไม่เวิร์ค จะได้ลดปลาลงแทน
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/10/14, [09:15:14] »

ถ้าเป็นผมนะครับ ผมจะ
1. จำกัดปริมาณ ปลา และ จำกัดการให้อาหาร เพื่อลดของเสียลง (ตัดของเสียต้นทาง)
2. ยัดหินเป็นในกรองล่างให้เยอะกว่าเดิม (เพิ่มพื้นที่ให้แบคโดยไม่ได้อาศัย มีเดียหรือการโดส)
3. หาสกิมที่ประสิทธิภาพดีขึ้นกว่าเดิม และดูแลเรื่องการล้างทำความสะอาด
4. จัดอุณหภูมิให้อยู่ในช่วง 25-26องศา (เคยอ่านเจอว่าน้ำที่เย็นกว่าทำให้NO3กลายเป็นไนโตรเจนได้เร็วขึ้นกว่าน้ำที่มีอุณหภูมิสูงครับ)

พอทำได้ตามนี้แล้ว ปริมาณความเข้มข้นของ NO3 จะลดลง หรือให้แตะที่ 0

จากนั้นจะเป็นเรื่องของการถ่ายน้ำ หากต้องการยืดเวลาขึ้นอีก 15วัน ผมจะถ่ายน้ำเพิ่มขึ้นเช่น
จากเดิม 10%/2สัปดาห์ ก็จะเปลี่ยนเป็น 20%/เดือน
หรือ 20%/เดือน ก็จะเปลี่ยนเป็น 30%/เดือนครึ่งครับ

ที่ทำการเปลี่ยนน้ำ ผมไม่ได้คาดหวังเพื่อลดปริมาณความเข้มข้นของของเสีย (เพราะอยู่ในระดับต่ำไปแล้ว) แต่เพื่อทำการเพิ่มแร่ธาตุรองต่างๆกลับคืนให้ตู้มากกว่าครับ

ลองเก็บไว้พิจารณาเป็นแนวทางก็แล้วกันนะครับ
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/10/14, [09:52:23] »

เห็นด้วยกะคุณบิลฮะ เพิ่มหินเป็นนี่ชะงัดมากจริงๆ เรื่องของเสียต้นทางก็ด้วย ตู้ผม จำกัดสมาชิกปลาที่ไม่เกิน 12 ตัวเท่านั้น สกิมโอเวอร์มากหน่อย NO3 คุมได้ค่อนข้างดีเลย

ผมเปลี่ยนน้ำ 3 อาทิตย์ครั้งครับ กรองก็ไม่ค่อยซัก (นิสัยเสีย อย่าทำตามนะ 555) NO3 อยู่ที่แถวๆ 2-5 ถ้าเปลี่ยนทุก 2 อาทิตย์ + ซักถุงกรองอาทิตย์ละครับ จะแทบไม่เกิน 2 เลยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์