Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แอนหญ้าทำพิษ(มือใหม่งานเข้าคับ)  (อ่าน 3041 ครั้ง)
beerae29 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 23/10/14, [14:56:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เมื่อวานได้อ่านโพสต์ของเพื่อนสมาชิกในเฟสว่า แอนหญ้ามีพิษและสามารถสร้างความเสียหายกับก้นตู้ได้ โดยในตู้ของผมมีติดหินเป็นมาประมาณ20ตัวได้ เลยรู้สึกคันมือหาช้อนสแตนเลสมางัดออกไปประมาณ5ตัว แล้วเกิดท้อเพราะมันดึกแล้ว สังเกตุว่าตอนงัดออกมันปล่อยเมือกออกมาด้วย แต่ไม่ได้สนใจ ตื่นเช้ามางานเข้าครับ บลูแท็งค์2นิ้วลงไปนอนหายใจโรยรินบนพื้นทราย ส่วนโกลิม3นิ้วหงอยลงไปอย่างเห็นได้ชัด เลยจัดการเอาหินก้อนนั้นแยกออก และจับบลูแท็งค์ลงกล่องแยก ตอนนี้ผ่านไปแปดชั่วโมง โกลิมปกติดี บลูแท็งค์ลุกขึ้นมาว่ายน้ำในกล่องแยกได้แล้ว ขอถามว่าอาการที่เกิดนี้เป็นเพราะพิษของแอนหญ้าหรือปล่าวคับ n032
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/10/14, [15:33:35] »

เปลี่ยนน้ำก่อนเลยครับ ไม่ต้องรอ และเปลี่ยนปริมาณที่มากกว่าปกติด้วย 40-50% ไปก่อนเลยก็ได้ (น้ำใหม่ต้องใกล้เคียงกับน้ำในตู้นะครับ)  และสังเกตอาการต่อ
ปะการัง รวมถึงแอนนิโมน มีพิษ มากน้อยแตกต่างกันไปตามชนิดของมัน
การแงะออก ไม่ถูกต้องอยุ่แล้วสำหรับการกำจัด แอนหญ้า(รวมถึงเอปฯด้วย)
เมื่อถูกรบกวน หรือ มีการบาดเจ็บ(คล้ายๆกับโดนปั๊มปั่น) ก็จะมีการปล่อยพิษ/คายพิษออกมาแน่นอนครับ
ส่วนเมือกที่คายออกมา(ส่วนที่ไม่ใช่พิษ) ก็เป็นสารอินทรีย์ ซึ่งแน่นอนว่าในอนาคตก็จะกลายเป็นของเสียในตู้อีก

การกำจัดแอนหญ้า หรือ เอปฯ ก็มีหลายท่านแนะนำให้ทำหลายอย่างนะครับ แต่ไม่มีท่านใดแนะนำให้งัด/แงะ
ทั้งการใช้ยาสำหรับกำจัดโดยตรง น้ำร้อน น้ำส้มฯ น้ำมะนาว แล้วแต่สะดวกครับ ใส่หลอดฉีดยา + เข็ม แทงแล้วฉีดเข้าไปในเนื้อเลย
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/10/14, [14:23:31] »

ฉีดในตู้ได้เลย หรือต้องยกหินมาฉีดนอกตู้อ่ะคับ (ตอนนี้ปลาปกติแล้วคับ555) [เจ๋ง]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/10/14, [15:05:41] »

ทำนอกตู้ได้ก็ดี
ทำในตู้ปิดปั๊มก่อนก็ดี
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/10/14, [21:51:42] »

ทำนอกตู้ได้ก็ดี
ทำในตู้ปิดปั๊มก่อนก็ดี
[เจ๋ง]
เดี๋ยวลองดู พรุ่งนี้รู้ผลคับ
Inaloop ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/10/14, [10:22:00] »

รอดูด้วยครับ ว่าจะเอาแอนทรายมา เลิกหยุดไว้ก่อน
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์