Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟแต่ละสี มีความหมายยังไง  (อ่าน 1353 ครั้ง)
itcentre ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 20/10/14, [08:32:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตามหัวข้อครับ ไฟที่ใช้เลี้ยงก้นตู้ หรือ ปลา แต่ละสี มีความหมายยังไงครับ
ขาว..
ฟ้า..
น้ำเงิน..
ม่วง..
ชมพู..

...ผมจะได้ซื้อสีของไฟได้ถูกครับ ก่อนที่จะลงก้นตู้และสิ่งอื่นๆ

ขออภัยครับ หากมีคนเคยตั้งคำถามแล้ว
 gossip
Bulioapq ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/10/14, [09:36:26] »

ต้องถามก่อนว่าจะเลี้ยงอะไร
จะใช้ไฟกี่หลอด ตู้ขนาดเท่าไร ?
ถ้า 4 หลอด
ก็ลอง ขาว 3 ม่วง 1 หรือถ้าชอบ สีฟ้าๆ ก็ ขาว2 ฟ้า 2
ถ้า 6 หลอด
ก็ ขาว 3 ม่วง 1 น้ำเงิน 2 หรือ เปลี่ยน น้ำเงิน 1 ชมพู 1

ก็ประมาณนี้ลองปรับๆดู แต่ทั้งนี่ทั้งนั้นแล้วแต่คนชอบสีอะไร เลี้ยงอะไร
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/10/14, [10:23:52] »

ไฟอะไรรึ T5Ho หรือ LED
itcentre ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/10/14, [11:28:11] »

ตู้ 60 x 24 x 24 ครับ
ปลาทะเลทั่วๆที่นิยมเลี้ยงกัน
ก้นตู้ทั่วไปสวยๆงามๆ
ผมมีโคมไฟ สีขาว สองอัน ไม่รู้ว่าจะใช้กับตุ้ขนาดนี้ได้ไหม
bboy01 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/10/14, [17:24:12] »

อาจตอบไม่ตรงประเด็นนะครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องสีของไฟ รู้แต่ว่ามันช่วยขับสีปลาได้ ปะการังสามารถสังเคราะห์แสงได้  แหล่งกำเนิดแสงแต่ละชนิดให้ช้วงแสงที่แตกต่างกัน ประเด็นที่จะบอกก็คือถ้าเลี้ยงปะการังจะแนะนำเป็นโคม MH เนื่องจากตู้คุณสูงมาก หลอดทั่วไปอาจให้แสงสว่างได้ไม่พอครับ  ขออนุญาตอ้างอิงนิดนึงนะครับ http://www.ninekaow.com/wbs/?action=view&sub=04&id=0007746
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/10/14, [11:12:30] »

จขกท. หายไป  036

สรุป เลยยังไม่รู้ว่าแกหมายถึงไฟอะไร LED หรือ T5Ho หรือแกไปซื้อเสร็จเรียบร้อยแล้วก็ไม่รู้  [on_026]

โคมแสงขาว2อัน ใช้กับตู้ปลาล้วนขนาดนี้ได้ แต่ใช้กับก้นตู้ไม่น่าจะได้ครับ (ทั้ง LED และ T5Ho)

ส่วนไฟสี ฟ้า--->แดง ใช้เพื่อให้ครอบคลุมทุกย่านความถี่ของแสง เพื่อให้ก้นตู้สามารถนำไปใช้ในการสังเคราะห์แสง

ตามกราฟ คือ ช่วงคลื่นที่คลอโรฟิลล์แต่ละชนิดต้องการ ทั่วไปก็อยู่ในช่วงคลื่นที่ 400-660nm

ทีนี้มาดูที่อุปกรณ์ไฟกันบ้าง
MH - คงให้ช่วงคลื่นที่อยู่ในช่วงที่ก้นตู้ต้องการ จึงจบได้ในหลอดเดียวครับ (ไม่เกี่ยวกับเรื่องอุณหภูมิของสีนะ ค่าkน่ะ)
T5Ho - ก็เลยต้องมีหลอดขาว หลอดฟ้า ม่วง ชมพู เพื่อให้ได้ครบหรือใกล้เคียงกับในกราฟด้านบน
LED - ก็เลยต้องมีหลอดขาว และหลอดสีที่ช่วงคลื่นต่างๆ เพื่อให้ได้ครบหรือใกล้เคียงกับกราฟ

ผมก็เลยถามว่า ไฟอะไร T5Ho หรือ LED เพราะตู้ค่อนข้างมีขนาดใหญ่และความสูงของตู้ 24นิ้ว พสมช.จะได้ช่วยกำหนดสเปคของหลอดถูก เช่น T5Ho ควรใช้กี่วัตต์ กี่หลอดของแต่ละสี   หรือเป็น LED จะได้ช่วยกำหนดให้ว่าควรใช้จำนวนหลอด-วัตต์-เลนส์ได้ถูกต้องมากขึ้นครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์