Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กรองล่างที่วางสกิมเมอร์อย่างเดียว เพียงพอจริงๆเหรอครับ  (อ่าน 2135 ครั้ง)
savagepong ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 19/10/14, [21:26:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ มีเรื่องสงสัยนิดหน่อยครับ ว่าระบบบำบัดที่หลายๆคนแนะนำมา ว่าใช้สกิมเมอร์ดีๆ ตัวเดียวก็เพียงพอแล้ว ก็เลยเป็นที่มาของความสงสัยครับ
- หลักการทำงานของสกิมเมอร์ มันจะปั่นของเสียตั้งแต่เป็นขี้ปลา เมือก สารแขวนลอยต่างๆในน้ำ โดยใช้อากาศจับกับอนุภาคของเสีย แล้วดันขึ้นมาที่ถ้วยเก็บ
- ทีนี้ถ้าเป็นของเสียจำพวกที่ย่อยสลายมาแล้วอย่างเช่น ไนไตรท์ ไนเตรท ของพวกนี้จะถูกกำจัดออกจากระบบยังไงอ่ะครับ หรือแค่หินเป็นในตู้ก็สามารถช่วยลดไนเตรทในตู้ได้อย่างมีผลแล้ว หรือว่าควรจะเสริมด้วยกระบอกรีมูฟต่างๆหรือพวก biopallet ครับ
- ถ้าสมมุติว่า สกิมเมอร์ดีๆตัวใหญ่ๆ 1ตัว กับ สกิมเมอร์ดีๆตัวเล็กลงหน่อย 1ตัว + กระบอกรีมูฟที่ใส่สารรีมูฟหรือbiopalletได้ 1กระบอก จะเลือกอย่างไหนดีครับ

ขอบคุณที่แนะนำครับ
bboy01 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/10/14, [22:17:04] »

ขอสรุปสั้นๆ ตามประสาคนรู้น้อยนะครับ การกรองแบ่งออกเป็น
1. การกรองทางกายภาพ ได้แก่ การกรองตะกอน ขี้ปลา สารแขวนลอยต่างๆในระบบ
2. การกรองทางชีวภาพ ได้แก่ การกำจัดของเสียพวกไนไตรท์ ไนเตรท ซึ่งเกิดจากการหมักหมมของขี้ปลาและเศษอาหาร ซึ่งของเสียเหล่านี้หากระบบสมบูรณ์ มีสิ่งมีชีวิตปริมาณที่เหมาะสม ก็จะสามารถกำจัดออกจากระบบได้โดยแบคทีเรียในหินเป็นหรือในกรองล่าง หรือหากมีสาหร่ายเลี้ยงที่กรองล่างจะช่วยลดได้
            ส่วนสกิมเมอร์ดีๆนั้นน่าจะปั่นฟองได้ละเอียดซึ่งหากในระบบมีโปรตีนอยู่มากจะถูกกำจัดออกมากับฟองเหล่านั้นที่สกิมเมอร์สร้างขึ้นตามที่คุณเข้าใจ ส่วนกระบอกรีมูฟมักใช้ในการช่วยลดสารบางตัว เชน ฟอสเฟต การมีสกิมดีๆ ก็ช่วยได้ระดับหนึ่ง แต่คุณต้องจัดระบบให้สมดุลย์กันด้วยครับ  หากมีสกิมดีๆ แต่ระบบมีของเสียเยอะก็คงลำบาก รอท่านอืนมาให้ความกระจ่างอีกทีนะครับนอ
skyrider ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/10/14, [01:25:59] »

สกิมเมอร์มีไว้เพื่อลดกำจัดของเสียก่อนที่จะแปรสภาพไปเป็นแอมโมเนีย
ของเสียที่เหลือบางส่วนก็จะกลายเป็นแอมโมเนียซึ่งจะถูกบำบัดให้เป็นไนไตรท์และไนเตรทด้วยแบคทีเรียในระบบหินเป็นรวมถึงการกินไนเตรทให้กลายเป็นไนโตรเจน
แต่ระบบหินเป็นก็มีข้อจำกัด ทั้งเรื่องจำนวนขนาดหิน ตำแหน่งกระแสน้ำไหล จุดอับ และยังต้องหมั่นเติมแบคทดแทนตัวเก่าที่ตายไป

สกิมเมอร์จะช่วยลดภาระดีที่สุด
ในระะบบกรอง เน้นเรื่องถุงกรองดักตะกอนหยาบ สกิมเมอร์ดีๆ บำบัดน้ำได้ทีละมากๆเหมาะสมกับ flow rate ที่ปั้มน้ำจากกรองเข้าตู้
ที่เหลือระบบหินเป็นก็ทำหน้าที่ของมัน ถ้าทำได้ดีทั้งระบบ ค่าไนเตรทจะเหลือเกือบๆ 0

ที่ต้องใส่กระบอกรีมูพ เพราะว่าของเสียมันมีมาก ให้อาหารปลาหนักมือ พวกฟอสเฟสก็เลยพุ่ง หรือเพราะวางระบบกรองเล็กไป ก็ต้องพึ่งพวกนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/10/14, [01:30:24] โดย skyrider »
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/10/14, [10:21:31] »

อันดับแรก ถ้าเรื่องกระแสน้ำและการนำของเสียเข้าสู่การกรองได้ดีแล้ว
ผมจะเลือก สกิมฯดีๆซักตัว แทนการใช้สกิมฯตัวเล็ก+รีมูฟ
1. สกิมฯดีๆ อาจจะไม่ต้องใช้รีมูฟครับ เพราะ กำจัดสารโปรตีนในน้ำทิ้งไปก่อนจะเปลี่ยนรูป
2. ถ้าสกิมฯดีๆ แล้วยังไม่พอ ค่อยเพิ่มรีมูฟ ในกรณีที่มีของเสียจำนวนมากเกินกว่าสกิมจะรับได้
3. ถ้าสกิมตัวเล็กลง+รีมูฟ ถ้าไม่พอ สุดท้ายก็ต้องเปลี่ยนสกิมฯอยู่ดี 555
4. การใช้งานรีมูฟเวอร์ กะปริมาณมีเดียยาก ถ้าไม่จำเป็นผมก็ไม่เลือกใช้งานมันครับ ถ้ามีเดียน้อยเกินก็ช่วยอะไรไม่ได้มาก ถ้ามีเดียมากเกินย่อมส่งผลเสียกับตู้แน่นอน และปริมาณของเสีย มีขึ้นมีลงเป็นช่วงๆ ปริมาณมีเดียก็ต้องปรับเปลี่ยนตลอด ปวดหัวครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ขึ้นกับปริมาณสิ่งมีชีวิตในตู้ ถ้าเป็นคนแบบพอเพียง เลี้ยงไม่มากนัก สกิมฯตัวเล็ก ก็น่าจะพอ
แต่ถ้าชอบเลี้ยงแบบอัดแน่นเป็นสลัมในตุ้ เลือกสกิมฯใหญ่ๆไว้ได้เปรียบครับ
GinkoSea.com ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/10/14, [18:52:57] »

ขึ้นอยู่กับคุณภาพสกิมเมอรครับ

และต้องดูด้วยว่า เจ้าของเสีย ที่สกิมเอมรไม่สามารถกำจัดออกได้ นั้นเรามีทางอื่นกำจัดอากหรือไม่

อย่างการใช้ซีโอวิท หรือ ไบโอพิลเลท ก็เป็นการหมุนเวียนของเสียที่สกิมออกไม่ได้แล้วให้กลับมาอยู่ในรูปของแบคทีเรีย ที่สามารถสกิมออกได้

ครับ
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/10/14, [00:15:24] »

36 18 กรองล่างขนาดไม่ต่างกัน

ในกรองล่าง นอกจากถุงกรอง และหินเป็นสำรอง 3 ก้อนแล้ว มีแต่สกิมเมอร์ครับ (UV กะชิลเลอร์ คงไม่เกี่ยวมั้ง)

สมช มีปลา 12 ตัว ก้นตู้ประมาณ 8 อย่าง ตู้ปูกรวด เปลี่ยนน้ำ 3 ทิดครั้ง ถุงกรองขี้เกียจซัก บางครั้งปล่อยเน่าคาตู้ 2 อาทิตย์ก็มี ตะกอนขี้เกียจดูด ตกเดือนละครั้ง

ไนเตรท ไม่เคยเกิน 2 ครับ

ป.ล. สกิม JNS CO2 โอเว่อร์ 5 เท่าครับ  [on_007] [on_007] [on_007]
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 23/10/14, [01:07:55] »

อุปกรณ์เยอะ แต่ไม่ขยันทำความสะอาดก็กลายเป็นแหล่งหมักหมมสร้างของเสียครับ

ดูกรองล่างพวกฝรั่ง บางคนถุงกรองเขายังไม่ใช้เลยครับ มีแต่สกิมเมอร์
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์