Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สีม่วงบนหินเป็น คืออะไรครับ  (อ่าน 2093 ครั้ง)
itcentre ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 12/10/14, [11:40:34] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอความรู้เพื่อนสมาชิกบนเวปหน่อยครับ
..เรื่องหินเป็นที่มีสีม่วงอยู่บนก้อนหิน มีสมาชิกบางท่านบอกไว้ว่า
มีประโยชน์มาก และมีราคาแพงกว่าก้อนหินปกติทั่วๆไป
จริงไหมครับ
   [on_018]
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/10/14, [05:27:15] »

ขอความรู้เพื่อนสมาชิกบนเวปหน่อยครับ
..เรื่องหินเป็นที่มีสีม่วงอยู่บนก้อนหิน มีสมาชิกบางท่านบอกไว้ว่า
มีประโยชน์มาก และมีราคาแพงกว่าก้อนหินปกติทั่วๆไป
จริงไหมครับ
   [on_018]

สีม่วงๆ ที่ขึ้นที่หิน ก็คือ คอรันไลน์ครับ
มีประโยชน์มั้ย ผมไม่รู้ รู้เพียงแค่ ถ้าหินม่วง สวย ถือว่ามาจากระบบ หรือมาจากแหล่งที่ดีครับ
ราคาแพงกว่ามั้ย อันนี้ผมคงต้องแล้วแต่ที่เขาขายๆกันครับ อันนี้ก็ต้องแล้วแต่คนชอบอีก หินเป็นสีม่วงเป็นหินสดที่มาจากทะเล บางคนไม่ชอบเพราะมีตัวประหลาดเยอะซึ่งตัวประหลาด ก็มีทั้งดีและไม่ดีต่อระบบ แต่บางคนก็ชอบเพราะมันสวยครับ บางครั้งก็มีปะการัง ต่างๆติดมาให้นั่งดูกันเพลิน  [on_012] [on_066]
itcentre ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/10/14, [10:26:22] »

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ
ผมลองหาดูในเน็ต สีม่วงคือ กัลปังหา ประมาณนั้นน่ะครับ  [เจ๋ง]
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/10/14, [12:41:09] »

สับสนกับ หินม่วง ที่เป็นแหล่งดำน้ำที่เต็มไปด้วยช่อสีสีม่วงหรือเปล่านะ 5555

คราบตะกรันสีม่วงๆ ที่ติดมากับหินเป็น อย่างที่เม้นข้างบนบอกแหละ คอรัลไลน์ คอรัลไลน์นี่ ไม่จำเป็นต้องมีสีม่วงเพียงอย่างเดียว ที่อยู่ในตู้ผมม มีสีเขียวด้วย สีส้มก็มี แต่เป็นหย่อมเล็กๆ ในตู้ หินก้อนไหนมีคอรัลไลน์ หมายถึงมาจากที่ที่มีคุณภาพน้ำที่ดีพอสมควร เพราะคอรัลไลน์จะมีในน้ำที่คุณภาพดีและแร่ธาตุครบถ้วนเท่านั้น เพราะถ้าแร่ธาตุไม่ครบ คอรัลไลน์ก็ฟอกขาวได้เหมือนกัน

ส่วนกัลปังหานั้น ไม่ได้มีสีม่วงอย่างเดียว มีหลายสีครับ บ้างแดง เหลือง ส้ม ส่วนมากจะเป็นสามสีนี้ และหน้าตาของกัลปังหา มันเป็นอย่างนี้ครับ

ส่วนตัวเจ้าคอรัลไลน์เอง ถามว่าดีต่อระบบไหม ก็แล้วแต่คนชอบ บ้างก็ว่ามันสวยดี ตู้ม่วงปรี๊ดสีสด แต่ถ้ามันมีมากเกินไป อย่างในตู้ผม มันจะดึง ca และ kh ในน้ำไปใช้ ทำให้ค่าทั้ง 2 ตัวนี้คกลงไปจนก้นตู้ไม่ทันใช้ ซึ่งถ้าค่า 2 ตัวนี้ตกลงจนถึงระดับนึงจนคอรัลไลน์ไม่พอใช้ มันก็จะฟอกขาวไปเอง แบบที่เกิดขึ้นกับตู้ผมตอนนี้

คอรัลไลน์
https://www.google.com/search?q=coralline+algae&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ei=0WQ7VICrHdfc8AWo4YGAAQ&ved=0CAgQ_AUoAQ

กัลปังหาม่วง
https://www.google.com/search?tbm=isch&q=purple%20sea%20fan&revid=950052634&ei=o2U7VOWWJ4iC8gXRrICwDA&ved=0CCMQsyU&biw=1170&bih=831
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์