Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องจะย้ายปลามาลงกรองล่างจะต้องมีวิธียังไงบ้างเพราะกลัวตู้แตก ( อัพเดท )  (อ่าน 1521 ครั้ง)
winai ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 12/10/14, [09:53:53] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

[/b][/b][/b]ผมขอถามผู้รู้หน่อยครับ   คือปัจจับันตู้ผม 36  x18 x18 กรองมุมธรรมดาเลี้ยงได้ประมาณ   1  ปี  แต่ตอนนี้ผมสังเกตุเห็นตู้เริ่มมีนำ้ซึมออกมาตามมุมตู้  ผมกลัวว่าตู้จะระเบิด  และผมก็มีตู้อีกใบ ขนาดเดียวกัน  และมีกรองล่าง  แต่ผมกำลังจะเอาตู้อีกใบไปทำ  ช่วงที่ผมกำลังจะเอาไปทำ  ผมเลยคิดว่าจะเอาปลามาลงกรองล่างของตู้อีกใบก่อนซึ่งตู้ใบนี้ยังไม่ได้ใช้งานเลยอยากจะถามผู้รู้ว่า
1. ถ้าผมเอาปลาทั้งหมดลงมากรองล่างเพื่อที่รอทำตู้ใบใหม่เสร็จ โดยมีปลาทั้งหมด  8  ตัว มีบลูแท้งค์, บราวแท้งค์ , ฟอกเฟส
การ์ตูน, หวานเย็น  และดรัมเซล  3   ตัว   ไม่ทราบว่าจะอยู่ได้ไหม
2.  แล้วในกรองล่างจะต้องเปิดอ๊อกไหม
3.  ผมจะเปิดปั้มน้ำเพื่อดูดน้ำจากอีกช่อง เพื่อไปกรองอีกช่องไม่ทราบว่าจำเป็นต้องทำไหม
4.  ตู้ที่จะทำใหม่น่าจะใช้ระยะเวลาในการทำประมาณ   1   อาทิตย์  ไม่ทราบว่าช่วงนี้ปลาจะอยู่รอดไหม ผมสงสารปลาครับ
5.  ผมจะเอาน้ำจากตู้เก่าทั้งหมดมาใส่กรองล่าง  

อาจจะยาวไปนิดนะครับ แต่ผมไม่รู้จะปรึกษาใครดี เลยอยากจะขข ข้อมูล จากพี่ ๆ เพื่อน ๆ หน่อยครับ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/10/14, [13:51:08] โดย winai »
savagepong ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/10/14, [09:56:45] »

ซึมมากมั้ยครับ ลดน้ำตู้เก่าซักครึ่งนึง น่าจะพอเลี้ยงต่อได้ซักระยะนะครับ อย่างน้อยก็น่าจะมีพื้นที่ให้ว่ายมากกว่าอยู่ในกรองล่างแน่ๆครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/10/14, [10:17:34] »

ซึมมากมั้ยครับ ลดน้ำตู้เก่าซักครึ่งนึง น่าจะพอเลี้ยงต่อได้ซักระยะนะครับ อย่างน้อยก็น่าจะมีพื้นที่ให้ว่ายมากกว่าอยู่ในกรองล่างแน่ๆครับ
ลดซักครึ่งได้ไหมครับ แล้วจะต้องใช้อ๊อกช่วยไหมครับเพราะถ้าลดลงมาครึ่งตู้ น้ำก็จะไม่ได้ไหลลงกรอง เพราะตู้เก่าเป็นกรองมุม ครับ
savagepong ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/10/14, [11:21:20] »

ได้ไม่ได้ผมว่ามันอยู่ที่หน้างานอ่ะครับ ว่าเราจะประเมินความเสียหายของตู้ไว้ยังไง แต่อย่างน้อยถ้าลดระดับลงครึ่งตู้ มันก็จะลดแรงดันน้ำที่กระทำต่อกระจกไปได้มากอยู่แล้ว ทำให้โอกาสเสี่ยงต่างๆน้อยลง
ทีนี้พอลดน้ำ น้ำไม่ไหลลงกรอง ก็ต้องทำระบบบำบัดใหม่ล่ะครับ ว่าเราจะบำบัดของเสียยังไง แต่ดูทรงแล้ว ปลาที่กินโหดๆมีแค่3ตัว ก็อาจจะลดอาหาร ให้ทีละน้อยๆ(ปลามันอดได้เป็นอาทิตย์) เพิ่มอ็อก เปลี่ยนน้ำบ่อยๆ น่าจะได้อาทิตย์นึงแบบสบายๆครับ

ปล.อย่าเชื่อผมมากนะ ผมเพิ่งหัดเลี้ยงปลาทะเลเอง ที่ตอบไปนี้รวมจากที่เคยอ่านๆมาทั้งนั้นครับ 555
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/10/14, [11:48:55] »

ได้ไม่ได้ผมว่ามันอยู่ที่หน้างานอ่ะครับ ว่าเราจะประเมินความเสียหายของตู้ไว้ยังไง แต่อย่างน้อยถ้าลดระดับลงครึ่งตู้ มันก็จะลดแรงดันน้ำที่กระทำต่อกระจกไปได้มากอยู่แล้ว ทำให้โอกาสเสี่ยงต่างๆน้อยลง
ทีนี้พอลดน้ำ น้ำไม่ไหลลงกรอง ก็ต้องทำระบบบำบัดใหม่ล่ะครับ ว่าเราจะบำบัดของเสียยังไง แต่ดูทรงแล้ว ปลาที่กินโหดๆมีแค่3ตัว ก็อาจจะลดอาหาร ให้ทีละน้อยๆ(ปลามันอดได้เป็นอาทิตย์) เพิ่มอ็อก เปลี่ยนน้ำบ่อยๆ น่าจะได้อาทิตย์นึงแบบสบายๆครับ

ปล.อย่าเชื่อผมมากนะ ผมเพิ่งหัดเลี้ยงปลาทะเลเอง ที่ตอบไปนี้รวมจากที่เคยอ่านๆมาทั้งนั้นครับ 555
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองหาข้อมูงเพิ่มอีก
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/10/14, [15:08:01] »

น้ำซึมก็ไม่น่าเลี้ยงต่อด้วยประการทั้งปวงเปลี่ยนดีกว่า
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/10/14, [16:53:49] »

น้ำซึมก็ไม่น่าเลี้ยงต่อด้วยประการทั้งปวงเปลี่ยนดีกว่า
คือเปลี่ยนนะ ผมเปลี่ยนอยู่แล้วครับ แต่ช่วงที่กำลังทำตู้ใหม่อยู่ ก็เหมือนที่ผมถามไว้ในด้านบนอะครับ  ว่าปลาจะเป็นอะไรไหมในช่วงนี้ ขอบคุณทุกคนนะครับที่เข้ามาช่วยตอบ
skyrider ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/10/14, [22:58:16] »

ไม่รู้ว่ากรองล่างกั้นช่องไว้เท่าไหร แต่ละช่องกว้างแคบแค่ไหน ปลาที่ว่ามาก็ต้องการพื้นที่ทั้งนั้น พื้นที่เล็กโอกาสกระทบกระทั่งก็มี
แนะนำว่าหากกาละมังใหญ่หน่อย อ่างไฟเบอร์ได้ยิ่งดี ตีเกลือ วางหินเป็น ใส่พักปลาไปก่อนดีกว่า วางสกิมหรือเป่าอ็อค ก็พอได้
อย่าลืมต้องเผื่อเวลาซ่อมตู้ล่าช้า และต้องรอซิลิโคนใหม่แห้งด้วยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/10/14, [23:02:09] โดย skyrider »
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/10/14, [03:23:04] »

กรองล่างขนาดเท่าไหร่แบ่งช่องยังไง
1อาทิตย์ไม่มีปัญหาครับ
ปลาป่วยแช่รวมกันในถัง10วันยังสบายเลยครับ
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 13/10/14, [09:11:08] »

ตอนนี้ผมแกก้ปัญหาโดยเอาน้ำออกจากตู้ครึ่งตู้ครับ และก็หาปั้มตัวเล็ก ๆ มาดูดน้ำในตู้ที่เหลือ เข้ากรองแทนนะครับ  ผมคิดว่าก็น่าจะพอได้  เพราะคอยดูรอยซึมของน้ำ เห็นบางที่ก็เริ่มน้อยลง  ขอบคุณทุกคนนะครับที่ให้ข้อมูล   
Ikkyu phon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 14/10/14, [16:29:01] »

ขอแสดงความคิดเห็นครับ ผมว่าเอาปลาลงกรองล่างปั้มน้ำจากช่องน้ำขึ้นต่อท่อไปลงช่องน้ำลงเลย แล้วรีบเอาตู้ไปซ่อมครับ ผมว่าคงซ่อมไม่นาน ดีกว่าปล่อยไว้ครับ ถ้าตู้ใหม่เสร็จไวคงไม่มีปัญหา แต่ถ้าเจอโรคเลื่อนจะแย่น๊ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/10/14, [16:33:42] โดย Ikkyu phon »
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 15/10/14, [01:33:21] »

ขอแสดงความคิดเห็นครับ ผมว่าเอาปลาลงกรองล่างปั้มน้ำจากช่องน้ำขึ้นต่อท่อไปลงช่องน้ำลงเลย แล้วรีบเอาตู้ไปซ่อมครับ ผมว่าคงซ่อมไม่นาน ดีกว่าปล่อยไว้ครับ ถ้าตู้ใหม่เสร็จไวคงไม่มีปัญหา แต่ถ้าเจอโรคเลื่อนจะแย่น๊ะครับ
ขอบคุณนะครับ  ที่เข้ามาแสดงความเห็นคิด  ตู้ใหม่น่าจะได้วันศุกร์นี้ครับ 
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #12 เมื่อ: 15/10/14, [12:06:39] »

หาภาชนะอะไรก็ได้ ที่สามารถใส่ทั้งหินและปลาได้ ไม่ว่าจะเป็นตู้ ตู้กรอง กะละมังใหญ่ๆ หากยิ่งมีปริมาณน้ำได้ใกล้เคียงเดิมเท่าไหร่ยิ่งดี
และหากสามารถเอาสกิมลงไปด้วยได้ ก็ยิ่งดีครับเพราะเป็นการเพิ่มการหมุนเวียนของน้ำ + เพิ่มปริมาณอ๊อกซิเจนโดยไม่ต้องใช้ปั๊มลม-หัวทราย + เป็นการกรองไปพร้อมๆกัน
หากอยู่ซัก1อาทิตย์ เปลี่ยนน้ำช่วยซัก2-3วันครั้งก็ดีครับ

ตู้ใหม่ก็แช่น้ำจืดเต็มๆตู้ทิ้งไว้ซัก3วันเป็นอย่างต่ำ เพราะจะมีเมือกๆที่ซิลิโคน และเป็นการตรวจสอบตู้ไปพร้อมๆกันว่ามีการซึมหรือไม่ หากไม่มีการรั่วซึม ก็จัดการล้างเมือกซิลิโคนออก และพร้อมใช้งานครับ
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 15/10/14, [21:22:40] »

หาภาชนะอะไรก็ได้ ที่สามารถใส่ทั้งหินและปลาได้ ไม่ว่าจะเป็นตู้ ตู้กรอง กะละมังใหญ่ๆ หากยิ่งมีปริมาณน้ำได้ใกล้เคียงเดิมเท่าไหร่ยิ่งดี
และหากสามารถเอาสกิมลงไปด้วยได้ ก็ยิ่งดีครับเพราะเป็นการเพิ่มการหมุนเวียนของน้ำ + เพิ่มปริมาณอ๊อกซิเจนโดยไม่ต้องใช้ปั๊มลม-หัวทราย + เป็นการกรองไปพร้อมๆกัน
หากอยู่ซัก1อาทิตย์ เปลี่ยนน้ำช่วยซัก2-3วันครั้งก็ดีครับ

ตู้ใหม่ก็แช่น้ำจืดเต็มๆตู้ทิ้งไว้ซัก3วันเป็นอย่างต่ำ เพราะจะมีเมือกๆที่ซิลิโคน และเป็นการตรวจสอบตู้ไปพร้อมๆกันว่ามีการซึมหรือไม่ หากไม่มีการรั่วซึม ก็จัดการล้างเมือกซิลิโคนออก และพร้อมใช้งานครับ
ขอบคุณนะครับที่ให้ข้อมูล
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 23/10/14, [13:47:49] »

อัพเดทครับ  หลังจากที่ก่อนหน้านี้ตู้มีน้ำซึม และได้แก้ไขโดยเอาน้ำออกครึ่งตัว และก็เอาปั้มดูดน้ำเข้าระบบกรองและก็เปลี่ยนน้ำในตู้ที่เหลือ   ตอนนี้ปลาทุกตัวยังอยู่ดีครับ แข็งแรงและกินเก่งเหมือนเดิม และน้ำที่ซึมก็ลดลงครับ  ตอนนี้ได้ตู้ใหม่มาแล้วครับ กำลังทดสอบการรั่วซึมอยู่โดยใส่น้ำแช่ทิ้งไว้ และให้ซิลิโคน หมดกลิ่นด้วยครับ   ตู้ทำจากร้านลุงนวย  แกเป็นกันเองดีนะครับคุยง่าย  ตู้ใหม่ขนาด   36 x 18  x 18  ทำกล่องโอเวอร์โฟข้าง  กระจก  3  หุน
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์