Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับก้นตู้ ตระกูลปั๊ม  (อ่าน 811 ครั้ง)
pongs ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/10/14, [22:48:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ผม 20 ×14×14 มี ลีออง กับเทาเซ้นแฮน สังเกตุว่ามันไม่ปั๊มมานานแล้ว เปลี่ยนน้ำก็แล้ว
ที่สำคัญ เหมือนเทาเซ้ยแฮน จะค่อย ๆ ละลายหายไป

อยากรู้ว่าต้องแก้ยังไงครับ ตอนนี้ใช้เกลือ ร้าน blue อยู่ครับไม่รู้เกี่ยวไหม แล้วถ้าปล่อยให้มันไม่ปั๊ม
มันจะค่อย ๆ ตายหรือเปล่าครับ
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/10/14, [23:22:33] »

ปอมๆ บ้านผมก็ไม่ปั๊ม แต่มันก็สวยงามลามดีนะ แต่ยังไงก็อยากให้มันปั๊มเหมือนกัน
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/10/14, [23:39:04] »

กลับกันนะ ตั้งแต่ใช้เกลือบลูโอเชี่ยน ทุกอย่างดีขึ้น ก้นตู้ลามดี หินก็ม่วงขึ้น
วัดค่าน้ำดีกว่าเกลือที่เคยใช้
ซื้อแฟรกปั๊มปิ้งมาชิ้นเท่าปลายเล็บก้อย 4เดือนผ่านลามไปเท่ากำปั้น
น้ำแรงไปหรือเปล่าลองปิดปั๊มดู แต่ถ้าละลายอันนี้ไม่รู้
Bulioapq ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/10/14, [06:27:58] »

อุณหภูมิเท่าไร? ถ้าเริ่มละลายนี้ผมคิดว่าน้ำร้อนไป
หรือไม่ก็ น้ำเริ่มมีของเสียมากเกิน ... ตระกูล ซีเนีย ชอบน้ำเก่าที่มี no3 นิดๆ
ชอบน้ำเย็นๆ ประมาณ 25-28 ถ้าเกิน ไปถึง29 ผมคิดว่าน่าจะเริ่มละลาย
ส่วนสาเหตุไม่ปั้ม น่าจะมาจากกระแสน้ำที่แรงไป หรือ ca ในระบบต่ำไป
ในตู้ผมมี นอลมอลปั้มปิง อยู่แฟรกหนึ่งเอามาไม่ถึงเดือน ลามเต็มแฟรกล่ะ แต่ไม่ปั้มคิดว่าตู้ผมกระแสน้ำมันแรงไป
แต่ก็สวยไปอีกแบบ ้hahaha
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/10/14, [07:03:02] »

ตั้งชิลเลอร์ไว้ 27 ครับ อุณหภูมิ 27-28 หรือว่าต้องตั้งให้ต่ำกว่านี้ครับ
เรื่องกระแสน้ำ ผมใช้ MP10 ครับ เปิดแรงสุดตอนนี้ W1 S2

ผมเพิ่งลองย้าย เทาเซ้นแฮนมาอีกด้านใต้ปั๊มคลื่น เกือบ 2อาทิตแล้วก็ยังไม่ปั๊ม

ไม่ปั๊มไม่ว่าขออย่างเดียวอย่าละลายครับ อันนี้ที่เป็นห่วง
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/10/14, [10:47:19] »

แยกเป็น 2 เรื่อง
1. เรื่องปั๊ม-ไม่ปั๊ม หลายคนหลายความเห็นครับ--บางคนว่าคุณภาพน้ำดีๆ..ก็ปั๊ม  บางคนว่าน้ำสกปรกหน่อยซีเนียชอบ..ก็ปั๊ม  บางคนก็ว่าแมกนีเซียม+ค่าต่างๆให้มาตรฐาน..ก็ปั๊ม
ส่วนตัวผมเองเคยมีปัญหากับเรื่องนี้ [on_026]มาบ้าง ซื้อมาใหม่ๆก็ปั๊มดี อยู่ๆกันไปซักพักแบตฯหมดอยุดปั๊ม ลองทำน้ำให้สกปรกก็แล้ว ทำน้ำให้สะอาดสุดๆก็เคย รักษาparameterน้ำให้มาตรฐานก็ลอง
สังเกตุด้วยปสก.ส่วนตัวคือ ถ้าน้ำในตู้ผมสะอาดดี PO4/NO3 เป็น0 ถึงเริ่มปั๊มเบาๆ
ส่วนค่าMg ตอนที่ค่ามาตรฐานเป๊ะ ดันไม่ปั๊ม  พอปล่อยตกดันปั๊ม แรงซะด้วย... [on_026]
กระแสน้ำคงไม่เกี่ยวกับเรื่องปั๊มครับ มีผลกับแค่รูปทรงของซีเนียว่ายาว-สั้น
เข้าใจยากครับซีเนีย

2.เรื่องละลาย ให้ดูเรื่องคุณภาพน้ำครับ กับ ตะไคร่ถ้าไปขึ้นใกล้ๆ  แต่เทาซันแฮนด์เป็นตัวนึงที่บทจะละลาย มันหายไปเร็วมาก ไม่ค่อยกลับคืน  ถ้าเริ่มเห็นอาการไม่ดี ผมจะตัดส่วนที่เหี่ยวๆเฉาๆทิ้งไปเลยครับ เคยปล่อยไว้หายไปทั้งก้อนเลย  ถ้าตัดส่วนเฉาๆทิ้งไปส่วนที่เหลือมีโอกาสรอดสูงครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/10/14, [13:28:23] »

แยกเป็น 2 เรื่อง
1. เรื่องปั๊ม-ไม่ปั๊ม หลายคนหลายความเห็นครับ--บางคนว่าคุณภาพน้ำดีๆ..ก็ปั๊ม  บางคนว่าน้ำสกปรกหน่อยซีเนียชอบ..ก็ปั๊ม  บางคนก็ว่าแมกนีเซียม+ค่าต่างๆให้มาตรฐาน..ก็ปั๊ม
ส่วนตัวผมเองเคยมีปัญหากับเรื่องนี้ [on_026]มาบ้าง ซื้อมาใหม่ๆก็ปั๊มดี อยู่ๆกันไปซักพักแบตฯหมดอยุดปั๊ม ลองทำน้ำให้สกปรกก็แล้ว ทำน้ำให้สะอาดสุดๆก็เคย รักษาparameterน้ำให้มาตรฐานก็ลอง
สังเกตุด้วยปสก.ส่วนตัวคือ ถ้าน้ำในตู้ผมสะอาดดี PO4/NO3 เป็น0 ถึงเริ่มปั๊มเบาๆ
ส่วนค่าMg ตอนที่ค่ามาตรฐานเป๊ะ ดันไม่ปั๊ม  พอปล่อยตกดันปั๊ม แรงซะด้วย... [on_026]
กระแสน้ำคงไม่เกี่ยวกับเรื่องปั๊มครับ มีผลกับแค่รูปทรงของซีเนียว่ายาว-สั้น
เข้าใจยากครับซีเนีย

2.เรื่องละลาย ให้ดูเรื่องคุณภาพน้ำครับ กับ ตะไคร่ถ้าไปขึ้นใกล้ๆ  แต่เทาซันแฮนด์เป็นตัวนึงที่บทจะละลาย มันหายไปเร็วมาก ไม่ค่อยกลับคืน  ถ้าเริ่มเห็นอาการไม่ดี ผมจะตัดส่วนที่เหี่ยวๆเฉาๆทิ้งไปเลยครับ เคยปล่อยไว้หายไปทั้งก้อนเลย  ถ้าตัดส่วนเฉาๆทิ้งไปส่วนที่เหลือมีโอกาสรอดสูงครับ

ขอบคุณครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์