Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่จริงๆครับ พึ่งจะตัดสินใจเลี้ยงจริงจัง  (อ่าน 1846 ครั้ง)
yamamura ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/10/14, [21:45:04] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมรบกวนถามพี่ๆน้องๆครับ ปัญหาที่หาคำตอบได้คลุมเคลือมากครับ ว่าการที่มีตู้ 48*20*20 กระจก2หุน มันเหมาะไหมกับการตั้งตู้ทะเล ถ้าได้ควรลิมิตการเลี้ยงสิ่งมีชีวิตแค่ไหนปะการังแต่ไหนครับ หรือแนะนำแบบไหนที่ควรจะทำ ยิ่งหาข้อมูลยิ่งออกทะเลครับ (พอดีแฟนท้องอ่ะครับ อยากให้ของขวัญครับ)

ยังไงแล้วรบกวนด้วยนะครับ n032
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/10/14, [22:01:08] »

ไม่เหมาะครับ มีโอกาสแตก อันตราย อย่างน้อยก็น่าจะ สามหุน มีขอบมีคาน
ส่วนจะเลี้ยงอะไรก็ออกแบบให้ดีตั้งแต่ต้น งบประมาณ อุปกรณ์ที่จำเป็นครับ
m@inet ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/10/14, [22:05:32] »

ไม่เหมาะอีกหนึ่งเสียงครับ น้ำทะเลมีความหนาแน่นมากกว่าน้ำจืด แรงดันย่อมมากกว่า เสี่ยงต่อการตู้แตกได้ครับ
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/10/14, [23:42:05] »

ตู้เล็ก24 กระจก2หุนมีขอบคานยังไหวแต่ตู้48คงต้องตามพี่ๆเขาบอก

แต่ตั้งตู้ทะเลให้แฟนนี่มันหาภาระมากกว่านะ เลี้ยงลูกอ่อนไม่มีเวลามาดูแลตู้หรอก
เอาตู้นาโน20นิ้วเลี้ยงสบายๆดีกว่ามั้ย
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/10/14, [10:06:40] »

สำหรับผมนะ
แฟนท้อง ผมยุบตู้36นิ้วเลย 555...
ลูกโตเดินได้ ผมจึงค่อยตั้งตู้ใหม่ครับ

48 นิ้ว กับ 2หุน เลี้ยงได้ครับ แต่ความเสี่ยงสูงมาก (มันอาจจะไม่แตก ไม่ร้าวก็ได้ แต่ผมเลือกที่จะไม่เสี่ยงครับ ไม่คุ้ม)

หากคิดจะตั้งตู้ 48นิ้ว  3หุนเป็นอย่างน้อย แต่ราคา 3หุนกับ4หุน ไม่หนีกันมาก ผมเลือก4หุน เสียตังค์เพิ่มนิดหน่อยแลกความสบายใจได้เยอะ

หากจะใช้2หุน(6มิลนะไม่ใช่5มิล) ขนาด24นิ้ว น่าจะเหมาะกว่า

ตู้ทะเล เป็นงานอดิเรก เลี้ยงเล่นๆ แต่ใช้เวลาในการดูแลเยอะมากในช่วงแรกๆของการตั้งตู้ หากเวลาว่างในชีวิตประจำวันไม่มากแนะนำเป็น 24นิ้ว กับ ปลาเล็กๆซัก 3-4 ตัว ปะการังยังไม่ต้องครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/10/14, [21:15:10] »

ไม่เหมาะครับ มีโอกาสแตก อันตราย อย่างน้อยก็น่าจะ สามหุน มีขอบมีคาน
ส่วนจะเลี้ยงอะไรก็ออกแบบให้ดีตั้งแต่ต้น งบประมาณ อุปกรณ์ที่จำเป็นครับ

ครับผม ผมเองก็คิดในว่ามันเสี่ยงมากอ่ะครับ แต่จะงอกตู้ใหม่ก็อีกอ่ะ มีร้านมีราคาที่รับได้กับตู้ใหม่(ประมาณ 5000) กับตู้ 6 หุน ตู้ขนาดใหญ่กว่า 48" แต่จำไม่ได้แล้วครับว่าเท่าไหร่ เรื่องงบประมาณนี่ผมคงลงทุนร่วมครับ ต้องบอกเหตุผลว่าอะไรได้อะไรไม่ได้
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/10/14, [21:16:58] »

ไม่เหมาะอีกหนึ่งเสียงครับ น้ำทะเลมีความหนาแน่นมากกว่าน้ำจืด แรงดันย่อมมากกว่า เสี่ยงต่อการตู้แตกได้ครับ

ที่สำคัญเครื่องPC ผมอยู่ต่ำกว่าตู้อีก  036 ตู้ลั่นมานี่เสียหายมากครับ (รู้ทั้งรู็อ่ะครับ แต่ดันรันน้ำแล้ว)
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/10/14, [21:22:10] »

ตู้เล็ก24 กระจก2หุนมีขอบคานยังไหวแต่ตู้48คงต้องตามพี่ๆเขาบอก

แต่ตั้งตู้ทะเลให้แฟนนี่มันหาภาระมากกว่านะ เลี้ยงลูกอ่อนไม่มีเวลามาดูแลตู้หรอก
เอาตู้นาโน20นิ้วเลี้ยงสบายๆดีกว่ามั้ย

ครับผม จริงๆแล้วผมเลี้ยงพีค๊อคแบสมาก่อนอ่ะครับ 4 ตัว ตัวละตระกูลเลย นิสัยแต่ละตัวก็ต่างกัน ตู้นี่สั่นเลยเวลามันไล่กัน แต่ก็อย่างที่ว่าหล่ะครับ ความหนาแน่นของน้ำก็ต่างกันมาก  [on_024] แค่ตอนรันน้ำนี่ก็เลี้ยงดูมากจิงๆครับ แต่ภรรยาผมเค้าดูมีความสุขมาก แค่จ้องหินเป็นก็เวียนมาจ้องตู้อยู่ทั้งวันแล้ว ( ผมอดคิดไม่ได้ว่าถ้ามันระเบิด แฟนผมก็คงรู้สึกแย่แน่ ) ....ผมนี่สิจะแย่กว่า cryingrun
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/10/14, [21:29:06] »

สำหรับผมนะ
แฟนท้อง ผมยุบตู้36นิ้วเลย 555...
ลูกโตเดินได้ ผมจึงค่อยตั้งตู้ใหม่ครับ

48 นิ้ว กับ 2หุน เลี้ยงได้ครับ แต่ความเสี่ยงสูงมาก (มันอาจจะไม่แตก ไม่ร้าวก็ได้ แต่ผมเลือกที่จะไม่เสี่ยงครับ ไม่คุ้ม)

หากคิดจะตั้งตู้ 48นิ้ว  3หุนเป็นอย่างน้อย แต่ราคา 3หุนกับ4หุน ไม่หนีกันมาก ผมเลือก4หุน เสียตังค์เพิ่มนิดหน่อยแลกความสบายใจได้เยอะ

หากจะใช้2หุน(6มิลนะไม่ใช่5มิล) ขนาด24นิ้ว น่าจะเหมาะกว่า

ตู้ทะเล เป็นงานอดิเรก เลี้ยงเล่นๆ แต่ใช้เวลาในการดูแลเยอะมากในช่วงแรกๆของการตั้งตู้ หากเวลาว่างในชีวิตประจำวันไม่มากแนะนำเป็น 24นิ้ว กับ ปลาเล็กๆซัก 3-4 ตัว ปะการังยังไม่ต้องครับ
ถ้าผมล้มตู้ตอนนี้ทันไหมครับ มีหินเป็น 4 ก้อน รันน้ำมาได้ 3 วัน ตอนนี้สังเกตุเห็นสิ่งมีชีวิตที่มากับหินบ้างแล้ว ลง PRODIBIO  ไป 1 หลอด กุ้งฝอยตายอีก3 ตัว สังเกตุว่ากุ้งเปื่อยแล้วอุปกรณ์ตอนนี้มีแต่ปั้มกรองมุม ไม่มีสกิมเมอร์ ชิลเลอร์ ล้มแล้วงอกตู้ใหม่เอา 48 ลงมาเป็นกรองล่างได้ไหมครับ
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/10/14, [21:31:05] »

Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 08/10/14, [05:41:11] »

ล้มตู้ตอนนี้ทันครับ เพราะระบบเพิ่งเริ่ม ให้จัดการเตรียมตู้ใหม่ซะก่อนครับ สั่งตัด ถ้าตู้ไซส์ 24-36 2.5 หุน หรือ 8 มิลพอไหวครับ แต่ถ้า เป็นไซส์ 48 ขึ้นไป อยากให้กระจกเป็นสัก 3 หุุน หรือ 10 มิลครับ เพื่อความชัวร์ ส่วนตู้ใบเก่าที่จะเอาไปเป็นกรองล่าง ก็รีบไปให้ช่างเขากั้นช่องให้เรียบร้อยครับผม สู้ๆครับ [on_066]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #11 เมื่อ: 08/10/14, [09:27:00] »

จากรูป 48นิ้วกรองมุมแน่ๆเลย (ตู้มาตรฐาน...555)
และให้เดาต่อไป ขาตู้คงเป็นขาเหล็ก แนวๆ ขาS ถูกหรือเปล่า

ตู้48นิ้วในลักษณะนี้ ในระยะยาว หากยังไม่ล้มเลิกซะก่อน ในอีกไม่นาน จขกท. ต้องได้เปลี่ยนตู้แน่นอนครับ
เปลี่ยนวันนี้เลยดีกว่า เพราะยังไม่มีอะไรเลย

ขนาดของตู้ ขึ้นอยู่กับงบประมาณครับ หากเอาแบบครบๆ เลี้ยงปลา+ก้นตู้ อุปกรณ์มือ2 โดยคร่าวๆ อยู่ที่ประมาณ
ตู้ 24 นิ้ว ~ 2-30,000
ตู้ 36 นิ้ว ~ 4-60,000
ตู้ 48 นิ้ว ~ 6-100,000
ราคาด้านบนหากเป็นมือ2ก็จะอยู่ในเกณฑ์ต่ำสุด อุปกรณ์มือ1อยู่ในเกณฑ์สูงสุด
อุปกรณ์ โดยคร่าวๆที่ต้องมีคือ ตู้หลัก+ตู้กรอง+ขาไม้ / สกิมเมอร์ / ชิลเลอร์ / ไฟหลัก / ปั๊มน้ำ+ปั๊มคลื่น / วัสดุกรองหยาบ+ขาแขวน / หินเป็น / เกลือสำหรับเปลี่ยนน้ำ / กล้องส่องความเค็ม / เครื่องกรองน้ำRO (ดื่มเองด้วย) / ปลา / ก้นตู้ / อาหารปลา / ชุดวัดคุณภาพน้ำ
และหากเลือกใช้อุปกรณ์ที่ OverSpec ก็จะอยู่ในงบขนาดตู้ถัดไป แต่หากเปลี่ยนไซส์ตู้ก็สามารถใช้งานต่อไปได้
อุปกรณ์เสริมอื่นๆ Remover / UV / Ozone แล้วแต่จะใช้หรือไม่ใช้ก็ได้ ไม่รวมในงบครับ

ส่วนถ้าล้มตู้ทันไม๊ --- ทันครับ หาถังน้ำ200ลิตรซัก2ถัง น่าจะเก็บน้ำที่รันไว้แล้วได้หมด ไว้ใช้สำหรับตู้ใหม่ได้
สิ่งมีชีวิตที่ติดมากับหิน --- เอาหินใส่ถังน้ำด้านบนไว้ เปิดปั๊มให้ซักหน่อย ส่วนที่ตายก็ตายไปไม่ต้องกังวล เด๋วต้องเพิ่มหินอยู่แล้วเพราะน้อยมากก
อุปกรณ์ที่มี --- มีแต่ปั๊ม ไม่รู้ขนาดกี่ลิตร ถ้าซัก 3000-5000ลิตร สามารถใช้ต่อไปได้ครับ
ล้มตู้แล้วเอาตู้เดิมทำกรอง --- ต้องดูความสูงของขนาดตู้ครับ ถ้าสูงมาก อาจจะยัดตู้เข้าขาไม้ได้ยาก และ ล้วงตุ้ยากเพราะติดคาน  และ อาจต้องมีการโมนิดหน่อย (กั้นแบ่งช่องกรองเป็ฯ3-4ช่อง) เป็นผม จะประกาศขายตู้นี้ หรือ เอาไปเลี้ยงปลาทองครับ
beerae29 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/10/14, [11:58:44] »

เอาประสบการณ์ตู้ผมมาเล่าให้ฟัง  พอดีมีตู้ซึ่งซื้อมาเลี้ยงปลามหมอสีได้เดือนเดี่ยว เป็นตู้36นิ้ว หนา 6 มิล กรองเพชร มีขอบคาน แต่พอได้อ่านคอรั่ม การเลี้ยงปลาทะเลแบบประหยัด ของ Like nemo เลยมีความคิดอยากเลี้ยงปลาทะเลบ้าง แต่ก็กลัวปัญหาเรื่องตู้ระบิดเหมือนกัน มีพี่ในบอร์ดแนะนำว่า ถ้าเป็นตู้ใหม่(ซิลิโคนยังไม่ร่อน)  ให้เสริมคานดึงอีกตัว  และย้ำว่าห้ามใส่ตัวทำคลื่นเด็ดขาด ก็พอเลี้ยงได้  ขอย้ำนะคับ "พอเลี้ยงได้" ตอนนี้อายุตู้ใกล้สองเดือนแล้วคับ  มีสมาชิกเป็นส้มขาว2 หน้าผี1 อมทราย1 หินเป็น2 เห็ดขนเขียว1 เหตุการณตอนนี้ตู้ยังอยู่ปกติดีคับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์