Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เรื่องขยายตู้  (อ่าน 637 ครั้ง)
akirao ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 04/10/14, [14:17:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สอบถามหน่อยครับ ถ้าจะขยายตู้จากน้ำประมาณ 80 ลิตร ไปตู้ประมาณ 200 ลิตร ต้องย้ายยังไงหรือครับ มีวิธีแบบไม่ต้องรันน้ำใหม่มั้ยครับ แล้วปลากับต้นตู้ต้องแยกใว้ก่อนมั้ย น้ำใหม่จะใช้น้ำตีเกลือ ไม่ได้ใช้น้ำทะเลครับ ช่วยแนะนำวิธีขั้นตอนการย้ายหน่อยครับ ขอบคุณครับ กลัวปลากับต้นตู้จะตาย T_T

หรือถ้าแนะนำวิธีที่ดีกว่า หรือ เหมาะสมกว่า ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ [on_065]
Nabisco ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/10/14, [11:46:09] »

ผมไม่รู้ว่าท่านมีอุปกรณ์อะไรบ้าง สมมติว่าครบ นะครับ
ถ้าเปงผมผมจะทำแบบนี้
1.ผมจะย้ายปลากะการัง หินเป้น ลงมาไว้ที่กรองล่าง แล้ว เปิดอุปกรณ์ทุกอย่างปกติยกเว้นปั้มน้ำขึ้น
2.จัดการย้ายตู้บนโดยเก้บน้ำเก่าไว้
3.ตู้ใบใหม่มาจัดให้โอเคต่อท่อน้ำลง แล้วนำน้ำเก่าไปใส่ตู้ใหม่ + น้ำที่ตีเกลือใหม่ และนำกรองแขวนมารันน้ำ โดยยังไม่เปิดปั้มน้ำขึ้น
4.รันน้ำตู้บนไปซักอาทิต แล้วจากนั้นค่อยเปิดระบบให้น้ำกรองล่างขึ้นตู้บน (ดูอาการปลาและปะการังด้วยนะ)
5.ผ่านไปซักอาทิตค่อยนำปลาและปะการัง มาไว้ตู้บน
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/10/14, [09:34:00] »

ด้านท้ายๆของ FAQ มีอยู่ครับ ลองอ่านดู ขี้เกียจพิมพ์ 555

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=225188.0
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์