Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาตาย เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 911 ครั้ง)
bearmaster ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 02/10/14, [14:00:39] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เมื่อเช้าน้องตูนยังร่าเริงอยู่เลยครับ ตกบ่ายจากไปแล้ว cryingrun
มันน่าจะเกิดจากอะไรครับ ดูแล้ว จุดขาวก้อมะเป็นอ่ะครับ
ตู้ 24 กรองแขวน
มี uv
มี wave maker ไฟรั่ว
Skimmer octopus ns-80
สมช มี ขาว-ส้ม 2 หน้าผี 1 ขาฟ้า1 หนอนท่อ 2
ความเค็มแบบตวง 28
ก่อนเอา ปลาลง ผมดิป น้ำจืด
หลังเอาปลาลง ใส่น้ำยาฆ่า โปรโตซัว ทิ้งไว้ 1 ชม. ถึงเปิด
กรอง uv skimmer
ช่วยทีครับ
chickela69 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/10/14, [14:21:24] »

ปลาเพิ่งซื้อมาหรอ ต้องดิปน้ำจืดนี่เพราะเป็นโรคหรือว่าอยากฆ่าเชื้อครับ ปกติปลาใหม่ผมเเค่พักปลานานๆเลยเกือบชั่วโมง
ทยอยเติมน้ำเก่าลงถุงปลา เเล้วตักปลาใส่ตู้เลย ไม่ดิปน้ำจืด มีตายบ้างคิดว่าน่าจะได้ปลาไม่เเข็งเเรงมาครับถึงเเม้จะกินเม็ดก็ตาม ในกรณีที่ถามมาผมว่าอาจมีหลายสาเหตุนะ
narapat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/10/14, [15:13:48] »

ตอบอยากนะครับ อาจโดนจับยา หรือปลาไม่เเข็งเเรง

เเต่ส่วนตัวไม่ค่อยเเนะนำให้ดิปน้ำจืดครับ ก่อนซื้อควรดูอาการปลา หรือสภาพเเวดล้อมซักนิด ว่าปลาตัวอื่นภายในร้านมีลักษณะผิดปกติหรือไม่ สำหรับปลาการ์ตูนผมปรับน้ำปกติเเล้วตักเฉพาะตัวปลาลงตู้ครับ

ตู้รันมานานยังครับ วัดค่าน้ำบ้างไหม ในตู้มีปลาอะไรบ้าง (ที่วัดแบบตวงมันมั่วนะครับ)
ปล.เสียใจด้วยครับเรื่องปลา
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/10/14, [15:40:44] »

ดิปน้ำจืด...ดิปได้ แต่ก่อนเอาลงต้องค่อยๆปรับความเค็มขึ้น
bearmaster ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/10/14, [16:01:05] »

น้องปลาอยู่มาประมาณเกือบอาทิตย์อ่ะครับ มาพร้อมกันหมด
ตูน 2 หน้าผี 1 ผมดิปน้ำจืดก่อนลงตู้อ่ะครับ
ตูนอีกตัวยังร่าเริงครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์