Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องปั๊มน้ำกับอุปกรณ์ทำคลื่นครับ  (อ่าน 1982 ครั้ง)
savagepong ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 26/09/14, [00:04:38] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ เคยมาปรึกษาเรื่องการขยายตู้ สุดท้ายจบที่ 60-24-30 ตอนนี้สั่งทำขาไม้ไปแล้วครับ เพิ่งรู้ว่าขาใหญ่ๆนี่มันแพงมาก อันละเกือบหมื่น เล่นเอาหมดตัวเลยทีเดียว 555
วันนี้เลยมีเรื่องมารบกวนปรึกษาครับ
1.ปริมาตรน้ำรวมกรองล่างของตู้ใหม่ ประมาณ 800 ลิตรครับ ไม่ทราบว่าควรจะใช้ปั๊มน้ำขนาดกี่ลิตร/ชั่วโมงดีครับ
2.ปั๊มน้ำยี่ห้ออะไร ที่ราคาเหมาะสม และแรงไม่ตกเมื่อใช้ไปนานๆครับ(อยากได้ที่ถูกกว่า sicce แต่ถูกเกินไปอย่าง atman ก็ไม่เอาครับ)
3.ตู้ไซส์นี้ เลี้ยงปลาล้วน ใช้ปั๊มทำคลื่นตัวไหนดีครับ wp25 จะพอไหม หรือ wp40 จะแรงไปรึเปล่าครับสำหรับปลา(ผมอยากใช้3ตัวครับ เป่าหน้าตู้ซ้าย-ขวา2ตัว และเป่าตะกอนหลังตู้1)
4.ตัวคอนโทรลของ conch ตามลิงค์นี้ http://reef-aholic.com/shop/index.php?route=product/product&product_id=551 มีสมาชิกท่านใดเคยใช้บ้างครับ เห็นว่าตัวเดียวคุมปั๊มทำคลื่นได้ถึง4ตัว น่าจะสะดวกดีกว่าจะต้องปรับทีละตัวรึเปล่าครับ

รบกวนถามเท่านี้ก่อนครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ
REEFBONES ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/09/14, [00:34:57] »

ข้อแรก ก็5-10 เท่าครับ
ข้อสอง คุ้มค่าใช้ยาวๆก็พวก sicce , eheim แหละครับ คุ้มมาก แต่ถ้าดีกว่า atman อันนี้ผมไม่แน่ใจ แต่soboก็โอเคครับ ประหยัดไฟมาก

ข้อสาม wp40 ไปเลยครับ ยาว60นิ้ว ถ้าใช้แค่wp25 ไม่พอแน่ๆครับ เบามาก ตู้ปลาล้วนผม 60*20*20 ตอนนี้มี wp25+sobo ครับ soboแรงมากค่าตัว350บาทเอง ใช้เป่าเฉยๆนะครับ ว่าจะหาsoboอีกตัวกับ wp40 มาโยกซักหน่อยน่าจะโฟลน้ำดีขึ้น

ข้อสี่ conch คุมได้ละเอียดกว่าคอนโทล jebao ที่ติดมาครับ สะดวกกว่า สายไม่พะรุงพะรัง มีงบก็จัดตัวนี้เลยครับ  [เจ๋ง]
mai2610 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/09/14, [08:24:09] »

1,2 ตัวปั๊ม DC น่าสนใจครับ ผมใช้อยู่ปรับได้ 7 ระดับ แรงมากๆ spec บอก 15,000 ลิตร/ชม. ของ marien+
3. เชียร์ใช้ของดีๆไปเลยครับ หมดห่วง เช่น Siece Tunz ขึ้นไป ตู้ขนาดนี้
ถ้า wp40  2 ตัวแค่พอดี 3 ตัวดีกว่า ให้เจ๋ง 4 ตัว
4.ตอนนี้ jebao มีออกมารุ่นใหม่ แบบ wifi ราคาพอๆกะรุ่นเก่า ก็น่าสนใจนะ แต่ผมก็ยังเชียร์ให้ใช้ของดีๆไปเลย
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/09/14, [09:19:23] »

1. เอาแบบเป๊ะๆ ก็ 8,000ลิตร แต่ขึ้นอยู่กับว่าจะพ่วงกับอุปกรณ์อะไรอีกนอกจากฟีดขึ้นตู้หลักอย่างเดียว  ถ้ามีพ่วงอย่างอื่นก็จัดซัก10,000ลิตร  และต้องดูท่อน้ำลงด้วยว่าทันไม๊ แต่ปกติ ถ้าท่อน้ำลง 1.5นิ้วไม่น่ามีปัญหา
2. แบบถูกและดี ไม่น่าจะมี หากมีก็แค่ถูกแต่คุณภาพพอรับได้ ส่วนยี่ห้ออะไร ฟังชื่อก็น่าจะพอทราบครับ ...555
  2.1 ถ้าแรงไม่ตก ก็ต้องเลือกปั๊มทางฝากยุโรป-อเมริกา  แต่ราคาไม่น่าฟัง
  2.2 ถ้าราคาน่าฟังก็ของจีนครับ คุณภาพก็ตามราคา ใช้ไปแรงก็ตก แนะนำให้เลือกความแรงเผื่อไว้
  2.3 หากชอบแบบใช้ปั๊มเดียวใช้จนเก่าก็ปั๊มฝรั่ง 
  2.4 ถ้าชอบใช้ปั๊มใหม่ๆชอบเปลี่ยนบ่อยๆแนะนำปั๊มจีน
3. แนะนำเป็น 40 ดีกว่า เพราะใช้ไปซักพัก 25 อาจจะเบาไปครับ เห็นว่าจะใช้ 3ตัว ด้านหน้าก็เป็น WP40*2  ส่วนด้านหลังไม่ต้องใช้ปั๊มที่มีคอนโทรลก็ได้ครับ เพราะไว้เป่าตะกอนเฉยๆ  จะได้ไม่เปลืองงบครับ
4. ถามคุณปุ๊เลยครับ น่าจะให้คำตอบได้ดี ถ้าไม่เหมาะเดี๋ยวแกก็หาอันที่เหมาะให้ใช้เอง ... 555 เสียตังค์แน่นอน
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/09/14, [19:01:27] »

ขอบคุณครับ ไปหาข้อมูลปั๊มน้ำ sicceกับeheim มาแล้ว มีสูงสุดแค่ 5000ลิตรเอง แถมราคาก็ครึ่งหมื่น 555
ทีนี้ยี่ห้ออื่นๆ ฝั่งยุโรปเมกา มียี่ห้ออะไรอีกมั่งอ่ะครับ รบกวนขอคำแนะนำครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/09/14, [09:28:18] »

ขอบคุณครับ ไปหาข้อมูลปั๊มน้ำ sicceกับeheim มาแล้ว มีสูงสุดแค่ 5000ลิตรเอง แถมราคาก็ครึ่งหมื่น 555
ทีนี้ยี่ห้ออื่นๆ ฝั่งยุโรปเมกา มียี่ห้ออะไรอีกมั่งอ่ะครับ รบกวนขอคำแนะนำครับ
ยี่ห้อคงมีเยอะ แต่ปัญหาคือผู้นำเข้ามาจำหน่ายในไทย อาจจะมีไม่หลายร้านครับ
ราคาเบาหน่อยคงเป็นพวก Taam
ฟากของจีนคุณภาพดีๆก็มีนะครับ พวก ReefOctopusDiablo
ราคาน่าจะประมาณ 6-7พัน (ซื้อของจีนได้2-3อัน...55)
ลองเช็คดูครับ บ้านผมไกลสวนมาากกกก [on_009]
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/09/14, [10:01:03] »

ตอนนี้กำลังเล็งปั๊ม DC ของ jebao อยู่ครับ 10,000ลิตร ราคาแค่3พันกว่าๆ อ่านรีวิวจากหลายๆแหล่งแล้วพอใช้ได้ ว่าจะลองดูครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 27/09/14, [11:39:04] »

ตอนนี้กำลังเล็งปั๊ม DC ของ jebao อยู่ครับ 10,000ลิตร ราคาแค่3พันกว่าๆ อ่านรีวิวจากหลายๆแหล่งแล้วพอใช้ได้ ว่าจะลองดูครับ
ผมก็ใช้อยู่  แรงอาจจะมีตกไปบ้าง แต่ก็เลือกขนาดที่เผื่อไว้ แรงตกก็ปรับให้เร็วกว่าเดิม
ใช้ซักปีสองปี เสียก็เปลี่ยนใหม่  เพราะไม่มีตังก้อนใหญ่ๆไว้ซื้อของดีๆใช้ทีเดียวจนลืม

เลือกขนาดตู้ให้เหมาะกับเรา แล้วเลือกอุปกณ์ให้เหมาะกับทั้งตู้และเรา  มีความสุขพอดีครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์