Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ Skimmer กับการเลี้ยงปาการังหน่อยครับ  (อ่าน 1210 ครั้ง)
bankbahamut ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 20/09/14, [00:29:19] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีผมไล่ๆอ่าน หลายๆกระทู้ ก็ ต้องมีสกิมเมอร์ หรืออื่นๆ ไม่ว่าจะ DIY หรือ ซื้อ
ซึ่ง หลายๆเรื่อง เรื่องเหมือก หรืออะไร ผมก็ เข้าใจนะครับ
คือผม จะถามอ่าครับ ถ้า เรา ไม่มีสกิมเมอร์ น่ะครับ มีวิธี อื่นไหม ที่จะเลี้ยงปาการังได้
อย่าง เน้น ขยัน เข้าสู้  ตัก 1 ขัน เท 1 ขัน อะไร จำพวกนี่อ่าครับ
ขอบคุณครับ  [เจ๋ง]
We_lovejj ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/09/14, [01:16:40] »

จริงไม่มีสกิมเมอร์ ก็เลี้ยงได้ครับ แต่ต้องขยันเปลี่ยนน้ำเอาครับ หรือต้องมีระบบกรองที่ใหญ่พอสมควร และพวกเรฟฟูเจี้ยมต่างๆ(สาหร่าย โกงกาง พืชทะเลต่างๆ) แต่มันก็ทำให้ต้องมีพื้นที่เพิ่มขึ้น และดูแลมากขึ้น ตอนแรกผมก็คิดแบบนี้นะครับ แต่สุดท้ายก็มาใช้สกิมเมอร์นี่แหละ แต่แนะนำใช้รุ่นดีๆไปเลย และโอเวอร์เสป็กพอสมควรครับ เพื่อการกำจัดของเสียที่ดีขึ้น
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/09/14, [01:42:36] »

ขอบคุณมากๆครับ
Moyouza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/09/14, [22:50:09] »

ไม่มีก็เลี้ยงได้ครับ แต่ต้องเน้นหินเป็นเยอะๆเพื่อเป็นที่อยู่ของแบคทีเรียที่ใช้อ๊อคซิเจนในการบำบัดนํ้าและปลาต้องน้อยๆ ทุกวันนี้ผมเลี้ยงปะการังตู้24 12 18 กรองข้าง หินเป็นครึ่งตู้ ไม่มีส่าหร่าย นํ้าถ่ายเดือนละครั้ง(ขึ้นอยู่กับจำนวนปะการัง)ครับ ส่วนค่าไนเตรทเป็น100+ชั่งมันและผมเลี้ยงของอ่อนลาม    คุมแค่แอมโมเนีย ไนไตร อุณหภูมิ ให้อยู่แค่นี้สบาย แต่มันเหมาะสำหรับมือเก่าๆหน่อยนะเพราะมือใหม่จะใจร้อนไม่ค่อยเข้าใจระบบใส่ของทีละเยอะๆ ระบบไม่เข้าทีเจ๊งๆ
ส่วนสกิมเมอร์ข้อดีมากมาย เช่น กำจัดสิ่งสกปรกที่อยู่ในนํ้า เพิ่มค่าอ๊อคซิเจน ใช้แล้วอุ่นใจ ปลาและปะการังเลี้ยงได้เยอะพอควร
สุดท้ายสกิมเมอร์ ไม่มีก็ได้หรือมีก็ดี ขึ้นอยู่กับงบและประสบการณ์ของผู้เลี้ยงเอง
แต่มีจะดีมากมาย  [เจ๋ง] [on_026] [เจ๋ง]
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/09/14, [23:32:26] »

อื่มมม ก็อ่านแล้วนิ ทำไมยังอยากจะลองเลี้ยงโดยไม่ใช้สกิมเมอร์อีกล่ะ 55555

เราเลี้ยงปลาเพื่อความเพลิดเพลินสวยงาม หรือเลี้ยงเพื่อสร้างภาระให้กับตัวเองล่ะครับ

สรุปโดยย่อๆ สกิมเมอร์ มีหน้าที่
1. เพิ่มค่าออกซิเจนผ่านการเป่าฟองอากาศ
2. กำจัดของเสียละลายน้ำ ที่ระบบกรองกายภาพและชีวภาพไม่สามารถทำได้

ดังนั้น ถ้าไม่มีสกิมเมอร์ ต้องพร้อมที่จะทำหน้าที่แทนมันนะครับ
1. การเพิ่มออกซิเจน ถ้าใช้ปั๊มลมเป่าหัวทราย ก็ได้ครับ แต่ปะการังไม่ชอบฟองอากาศนะครับ อยากเลี้ยงปะการังไม่ใช่เหรอ อิอิ และอีกอย่าง ลืมเปลี่ยนน้ำแค่ไม่กี่วัน หรือมีตัวอะไรละลายตายในตู้ ฟองจากตู้อาจล้นทะลักได้
2. ของเสียละลายน้ำที่ว่า ถ้าไม่มีสกิม ก็ต้องเปลี่ยนน้ำบ่อยหน่อย เวลาเปลี่ยนน้ำที แบคก็หายที แม้จะมีหินเป็น แต่แบคส่วนหนึ่งก็หายไปกับน้ำ เปลี่ยนน้ำทีก็ต้องเติมแบค เพราะแบคแบ่งตัวเองมาชดเชย คงไม่ทันกิน ก็เปลืองค่าแบคหน่อยนะครับ อาจมากกว่าค่าสกิมด้วยซ้ำนะ

สกิมแขวนหัวไม้ก็ยังดีกว่าไม่มีสกิมนะครับ ลองพิจารณาดูอีกครั้งมั๊ย
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/09/14, [00:24:35] »

ขอบคุณมากๆครับ ทึ่ สละเวลาเข้ามา ตอบ นะครับ
คือผมไม่ได้ อะไร นะ ผมก็ แค่อยาก รู้ ให้แจ่มแจ้ง ว่าอะไร ยังไง เพราะ อะไร แค่นั้นเอง น่ะครับ ขอบคุณครับ
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/09/14, [11:33:37] »

สกิมมีหน้าที่กำจัดของเสียในรูปของเมือกโปรตีนตามชื่อ
ก่อนจะเปลี่ยนรูปไปเป็นอย่างอื่น
ทำให้ดึงของเสียที่เป็นต้นทางออกได้อย่างรวดเร็ว
ถ้าไม่มี น้ำที่มีเมือกก็เหมือนเรามีเหงื่อออก อากาศไม่ถ่ายเท เราก็รู้สึกอึดอัด นานๆเข้าก็ไม่ไหว
ถ้าถ่ายน้ำบ่อยๆทุกวันได้ แต่ปริมาณเท่าไหร่ถึงจะเพียงพอ จะรอแบคทำงานก็คงไม่ได้เร็วขนาดนั้น
และยิ่งในกรณีที่ตู้เกิดความผิดปกติ ทั้งเมือกทั้งของเสีย ออกมาในปริมาณที่มาก จึงต้องรีบดึงออก
ให้ได้อย่างรวดเร็ว...และควรเปิด 24 ชม.
* ที่สำคัญ อุปกรณ์ไม่มีก็ได้ แต่ถ้ามี ก็ช่วยให้เราสบายขึ้น มีเวลานั่งดูมันมากขึ้น*
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์