Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะสั่งตู้ใหม่ รบกวนขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 1188 ครั้ง)
savagepong ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 10/09/14, [16:38:57] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ หลังจากที่เริ่มเลี้ยงปลาล้วน ก้นตู้นิดหน่อย ด้วยตู้ขนาด 30-16-18 หนา8มิล ปลาที่มีแค่ ตูน6ตัว พาวเดอร์บราวน์(บลูเพิ่งตายไป) บลูแทงก์ เจิ้ลแคระไบคัลเลอร์ เยลโล่โกบี้ แมนดาริน รู้สึกว่ามันไม่พอ อยากลงเพิ่มอีกแต่กลัวกัดกันตาย 555
เป้าหมายคืออยากลงปลาเพิ่มอีก อยากเลี้ยงแทงก์หลายๆตัว เจิ้ลใหญ่เจิ้ลแคระหลายๆตัว เลยคิดจะขยายตู้เพิ่มครับ แต่ติดที่เนื้อที่ที่จะวางตู้ คงได้เต็มที่แค่ 48-18-20 ครับ
ทีนี้เลยจะมาถามพี่ๆทุกท่านครับ ว่าถ้าเทียบตู้ไซส์เดิม กับตู้ไซส์ใหม่ที่จะขยายเนี่ย มันจะทำให้ลงปลาได้เยอะขึ้นมั้ย หรือว่าตู้48ก็ยังแน่นเกินไป ไม่คุ้มที่จะเพิ่ม ควรจะตัดใจล้มเลิกโครงการดีครับ แล้วถ้าเพิ่มเป็นตู้48ได้ ตู้ไซส์นี้ ควรใช้กระจกหนาเท่าไหร่ดีครับ

ขอบคุณที่แนะนำครับ
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/09/14, [17:16:04] »

ถ้าชอบแทงค์หรือเจิลใหญ่ตู้ควรใหญ่กว่านี้ครับ
- แทงค์หลายๆตัวพอไหวถ้าเป็นพวกแยลโล เพอเพิล แต่ถ้าเป็นบลูแทงค์ โซฮาว นาโซ่ เบบี้ พวกนี้โตมาใหญ่เกินฟุต คงแคบไปและของเสียคงเยอะ
- เจิลใหญ่ อย่างมากคงไม่เกิน 3 ตัว แบบแน่นๆเลยนะ ยกเว้น  เกร์ กับ  มาคู 2 ตัวนี้ไซด์บิ๊กมาก เกิน 20 นิ้ว
- ส่วนเรื่องกัดกัน อยู่ที่นิสัยของแต่ละตัวและขนาด แต่ที่เจอมานะครับ
   คิงไล่ควีน แม้ควีนจะใหญ่กว่านิดหน่อย
   เอมไล่บลูเฟส ไซด์พอๆกัน
   เฟร้น ไล่ เกร์ กับคอสเตส เฟร้นใหญ่กว่า
   เพอเพิล ไล่เยลโล่  กับ  แบล็ก
   บลูแทงค์ ไล่กันเอง
   โซฮาว ไล่อาชิ ประมาณนี้ครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/09/14, [09:15:19] »

ตู้เดิม 30*16*18นิ้ว ตู้ปัจจุบัน 48*20*20นิ้ว  ผมใช้กระจก4หุนครับ แต่บางคนก็ใช้แค่3หุน  แต่ว่าราคา3กับ4หุนต่างกันนิดหน่อยผมเลยเลือก4หุน เพราะมีเด็กในบ้านและมีคนผ่านไปผ่านมาขอบมายืนดู ทำให้เลือกหนาไว้ก่อน

ส่วน48นิ้วลงปลาได้เยอะขึ้นแน่นอน แต่จะได้มากแค่ไหน อยู่ที่การจัดการของเสียได้ดีแค่ไหน

แต่ถ้าในใจมีอยู่แล้วคืออยากเลี้ยง แทงก์ กับ เจิ้ลใหญ่ คาดว่า 48 คงตอบโจทย์ได้ไม่ดีเท่าที่ควรครับ

ปัญหาอีกอย่างคือ การลงแทงก์ กับ เจิ้ล รวมกัน อาจจะมีการกัดๆตอดๆไล่ๆกันบ้าง ต้องทำใจ (ตู้ใหญ่กว่านี้ก็ไล่ครับ)

สรุป
-ลงเพิ่มได้มากกว่าเดิม
-ลงเพิ่มได้แต่ปัญหาการไล่กัน ยังคงมีอยู่แม้ตู้จะใหญ่กว่านี้ จัดหินให้ดี มีที่หลบ มีซอกเยอะๆ อาจจะพอช่วยแก้ปัญหาได้บ้าง แต่ไม่เสมอไป ....
-กระจก 3หุน ก็ได้ ให้ดีก็ 4หุน ราคาผิดกันนิดหน่อย
freedomlife ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/09/14, [09:24:44] »

ไป60×30×24  4หุนโลด  เพลินท่าปลาล้วนนะครับ รอชมต่อครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/09/14, [09:31:50] »

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ สรุปว่าคงขยับไป48ล่ะครับ มากกว่านี้ไม่ได้แล้วที่ไม่พอ ขอบคุณอีกครั้งครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/09/14, [09:34:47] »

สวัสดีครับ หลังจากที่เริ่มเลี้ยงปลาล้วน ก้นตู้นิดหน่อย ด้วยตู้ขนาด 30-16-18 หนา8มิล ปลาที่มีแค่ ตูน6ตัว พาวเดอร์บราวน์(บลูเพิ่งตายไป) บลูแทงก์ เจิ้ลแคระไบคัลเลอร์ เยลโล่โกบี้ แมนดาริน รู้สึกว่ามันไม่พอ อยากลงเพิ่มอีกแต่กลัวกัดกันตาย 555
เป้าหมายคืออยากลงปลาเพิ่มอีก อยากเลี้ยงแทงก์หลายๆตัว เจิ้ลใหญ่เจิ้ลแคระหลายๆตัว เลยคิดจะขยายตู้เพิ่มครับ แต่ติดที่เนื้อที่ที่จะวางตู้ คงได้เต็มที่แค่ 48-18-20 ครับ
ทีนี้เลยจะมาถามพี่ๆทุกท่านครับ ว่าถ้าเทียบตู้ไซส์เดิม กับตู้ไซส์ใหม่ที่จะขยายเนี่ย มันจะทำให้ลงปลาได้เยอะขึ้นมั้ย หรือว่าตู้48ก็ยังแน่นเกินไป ไม่คุ้มที่จะเพิ่ม ควรจะตัดใจล้มเลิกโครงการดีครับ แล้วถ้าเพิ่มเป็นตู้48ได้ ตู้ไซส์นี้ ควรใช้กระจกหนาเท่าไหร่ดีครับ

ขอบคุณที่แนะนำครับ

ปัญหาคือที่วาง สามารถวางได้แค่ 48นิ้ว ดังนั้นตัดเรื่องขนาดตู้ที่ใหญ่กว่าออกไป สรุปคือต้องใช้ 48นิ้ว ..55
ส่วนความหนาของกระจก สามารถเลือกได้คือ 3หุน แต่ผมใช้4หุนครับสำหรับตู้หลัก48*20*20ของผม
ส่วนตุ้กรอง ใช้แค่ 2หุน(6มิล) เพราะมีการยึดกระจกด้วยแผ่นกั้นอยู่แล้ว ทำให้ความแข็งแรงเพิ่มขึ้น ไม่จำเป็นต้องหนามาก

ส่วนเรื่องปลาตีกัน อันนี้ ตอบยากครับ แต่โอกาสตีกันเยอะอยู่แล้ว ซึ่งตู้ขนาดไหนก็ตีกัน บอกตรงๆคือแล้วแต่ดวงครับ ถ้าโชคดีก็ตีกันพอเป็นพิธี
การจัดหิน ก็มีส่วนบ้าง แต่ก็ไม่มากนัก จัดให้มีช่องมีโพรง พอได้หลบซ่อน หรือมองไม่เห็นกันบ้าง ก็พอช่วยได้ แต่สรุปสุดท้ายคือ แล้วแต่ดวงอีกเหมือนเดิมครับ

ปัญหานี้แก้ยากครับ เรื่องปลาตีกัน ที่ทำได้คือ พยายามลงชุดแรกให้ตัวเล็กไว้ก่อน  จากนั้นทยอยลงตัวที่ใหญ่ขึ้น/ใหญ่กว่า

แองเจิ้ลก็ลงพวก กลุ่มแองเจิ็ลใหญ่ก่อน(แต่เอาตัวเล็ก/ลายลูก) ค่อยลงเจิ้ลแคระ เพราะ เจิ้ลใหญ่ลายลูกจะถือเป็นลูกปลา อาจจะลดปัญหาเรื่องการครองพื้นที่ได้  ส่วนเจิ้ลแคระที่เห็นตัวเล็กๆจริงๆคือปลาที่เกือบเป็นปลาโตเต็มวัยแล้ว ทำให้อาจจะมีเรื่องการยึดครองพื้นที่ในตุ้ครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 15/09/14, [20:45:39] »

ปัญหาคือที่วาง สามารถวางได้แค่ 48นิ้ว ดังนั้นตัดเรื่องขนาดตู้ที่ใหญ่กว่าออกไป สรุปคือต้องใช้ 48นิ้ว ..55
ส่วนความหนาของกระจก สามารถเลือกได้คือ 3หุน แต่ผมใช้4หุนครับสำหรับตู้หลัก48*20*20ของผม
ส่วนตุ้กรอง ใช้แค่ 2หุน(6มิล) เพราะมีการยึดกระจกด้วยแผ่นกั้นอยู่แล้ว ทำให้ความแข็งแรงเพิ่มขึ้น ไม่จำเป็นต้องหนามาก

ส่วนเรื่องปลาตีกัน อันนี้ ตอบยากครับ แต่โอกาสตีกันเยอะอยู่แล้ว ซึ่งตู้ขนาดไหนก็ตีกัน บอกตรงๆคือแล้วแต่ดวงครับ ถ้าโชคดีก็ตีกันพอเป็นพิธี
การจัดหิน ก็มีส่วนบ้าง แต่ก็ไม่มากนัก จัดให้มีช่องมีโพรง พอได้หลบซ่อน หรือมองไม่เห็นกันบ้าง ก็พอช่วยได้ แต่สรุปสุดท้ายคือ แล้วแต่ดวงอีกเหมือนเดิมครับ

ปัญหานี้แก้ยากครับ เรื่องปลาตีกัน ที่ทำได้คือ พยายามลงชุดแรกให้ตัวเล็กไว้ก่อน  จากนั้นทยอยลงตัวที่ใหญ่ขึ้น/ใหญ่กว่า

แองเจิ้ลก็ลงพวก กลุ่มแองเจิ็ลใหญ่ก่อน(แต่เอาตัวเล็ก/ลายลูก) ค่อยลงเจิ้ลแคระ เพราะ เจิ้ลใหญ่ลายลูกจะถือเป็นลูกปลา อาจจะลดปัญหาเรื่องการครองพื้นที่ได้  ส่วนเจิ้ลแคระที่เห็นตัวเล็กๆจริงๆคือปลาที่เกือบเป็นปลาโตเต็มวัยแล้ว ทำให้อาจจะมีเรื่องการยึดครองพื้นที่ในตุ้ครับ
เอาจริงๆคือพื้นที่ที่มี มันวางตู้48ได้ 2 ตู้ครับ ซึ่งพื้นที่นี้มีตู้ปลาทอง 48นิ้ว วางอยู่แล้ว ส่วนที่เหลือคือตู้ทะเล 30นิ้วครับ
ทีนี้มันมีเรื่องให้เขวครับ คือแฟนผมเค้าก็บอกว่า งั้นก็ยกตู้ปลาทองไปไว้หน้าบ้านสิ จะได้มีที่เหลือ ไอ้ผมก็เลยปิ๊งขึ้นมาได้ 555
ถ้ายกตู้ปลาทองไปไว้หน้าบ้าน ทีนี้จะเหลือที่เพียบเลยครับ วางตู้ได้ 96 นิ้วเลยทีเดียว 555
ก็เลยมีแนวความคิดใหม่แล้วครับ ว่าถ้าจะเล่นตู้ใหญ่กว่านี้ 60นิ้วจะพอมั้ย หรือจะต้อง 72นิ้ว ถึงจะพอเลี้ยงได้หลายตัวหน่อย รบกวนขอความคิดเห็นอีกรอบนะครับ 555

ขอบคุณมากๆครับ
joobjanza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/09/14, [00:09:27] »

ผมว่าเอา 84 นิ้วไปเลยครับ ผมเชีย [on_026] [on_026] [on_026]
soulwolfz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/09/14, [00:22:56] »

72นิ้วไปเลยครับ ลงปลาได้เยอะ แถมปลาไม่เครียดด้วย ตัวผมเองอยากขยายแต่ติดพื้นที่ ตู้36นิ้วปลาแน่นจนจะว่ายชนกันอยู่แระ พอบางทีปลาที่ชอบเข้ามาก็ต้องเลือก
freedomlife ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/09/14, [08:02:26] »

ท่ามีเวลาดูแลไหวก็ ทำตามหัวใจเลยครับ ้hahaha
« ตอบ #10 เมื่อ: 16/09/14, [11:22:35] »

เคยมีถึง 84นิ้ว  --  กัดกันอยู่ดี 555

แต่ดีกว่า 48 คือ มีที่ให้หนีเยอะกว่า ตีไปตีมา สงสัยไล่กันเหนื่อย เลยหยุดตีกันครับ

สรุป ถ้าได้ 96นิ้ว ย่อมดีกว่า 48นิ้วครับ 

แต่ต้องคำนึงถึง2เรื่องนะครับ
1.อุปกรณ์ราคาเอาเรื่องเลย
2.ตอนเปลี่ยนน้ำที เอาแค่20% หายอยากเลยครับ
« ตอบ #11 เมื่อ: 16/09/14, [12:28:44] »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ตอนนี้ในหัวมีอยู่แค่ 60 กับ 72 ครับ ใหญ่กว่านี้คงต้องเก็บเงินเป็นปี 555
« ตอบ #12 เมื่อ: 17/09/14, [17:46:25] »

เนื่องจากเกิดความอยากขึ้นมาในหัว เลยไปหารูปปลาสวยๆจากเวป liveaquaria มาดูเล่น คิดไปคิดมา ประกอบกับเอาราคาบ้านเรามาคิดด้วย เลยคัดเอาปลาที่อยากจะเลี้ยงมาลิสต์ดูครับ(แค่อยากเลี้ยงนะครับ เลี้ยงได้รึเปล่ายังไม่รู้)

เจิ้ลแคระ 5 ตัว อาคันทอป/ไบคัลเลอร์/เฟรม/หมอม่วง/หมอเหลือง
เจิ้ลใหญ่ 4 ตัว มาเจสติก/พีค็อก/บลูริง/บลูเฟซ (ถ้ามีตังจะลอง ควีน/สคริปเบิ้ล)
แทงก์ 6 ตัว เยลโล่แทงก์/บลูแทงก์/พาวเดอร์บลูไฮบริด/พาวเดอร์บราว/โกลริม/มิมิค
อื่นๆจิปาถะ ประมาณ 10 ตัว รอยัลแกรมม่า/แบล็คแคป/ตูนทอง/เดมเซลท้องเหลือง/เพอเพิลไฟร์ฟิช/ไบคัลเลอร์เบลนนี่/แมนดาริน/ฟ็อกเฟซ/โกบี้/กุ้งพยาบาล/กุ้งไฟ/กุ้งนักเลง/กุ้งเปปเปอร์มินต์

ไม่รู้ว่าถ้าเลี้ยงหมดนี่ จะต้องใช้ตู้ขนาดไหน 555

ปล.ตอนนี้หาร้านทำตู้ขนาด60-24-24นิ้ว กระจก12มิล กรองล่าง48นิ้ว ขาไม้ ได้ที่ราคา12500 ไม่ทราบว่าถูกหรือแพงไปครับ แล้วถ้าจะขยับไปเล่น72นิ้ว จะแพงกว่านี้เยอะมั้ยครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์