Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงปลาในห้องนอน  (อ่าน 3199 ครั้ง)
punpone ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 10/09/14, [15:18:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือถ้าผมเลี้ยงปลาในห้องนอน ห้องผม ชอบปิดหมดเลย คือ หน้าต่างไม่ได้เปิด เพราะผมกั้นห้องเป็นห้องที่ไม่มีหน้าต่าง
แต่ ผมติด คู่เลอร์ กับ ฮีตเตอร์ไว้ปลาจะอยู่ได้ไหม แล้ว กลางคืนผมเปิดแอร นอน 25 องศา ทุกคืนปลา มันจะงงไหม ครับ หรือ กำลังดีปลาก็ชอบ ถ้าหนาวๆไป ฮีตเตอร์ ก็ ทำงานใช่ไหมครับ มือใหม่ครับ อยากเลี้ยงอยู่ในห้องนอน ตอนนี้ เลี้ยง ปลาการตูน อยู่ข้างนอกแบบไม่มีอะไรเลย ตู้นาโนเล็กๆ ในห้องอยากเลี้ยงตู้กลางๆเกือบใหญ่
m@inet ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/09/14, [17:22:13] »

ระยะยาว ยิ่งตู้ใหญ่ ติดชิลเลอร์ หรือคอยล์ เย็นดีกว่าครับ ปลาสีสวยกว่าด้วยครับ
Blue_Knight ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/09/14, [11:11:32] »

ผมก็เลี้ยงในห้องนอนครับ หน้าต่างผมก็เปิดไม่ได้ Case จะคล้าย ๆ ของคุณ แต่ผมติดชิลเลอร์ ตั้งไว้ที่ 27 องศาครับ ส่วนตอนกลางคืน ผมเปิดแอร์แค่ 26 องศา วันนึงอุณหภูมิผมจะแกว่งประมาณ 1 องศา อะครับ บวกลบนิดหน่อยไม่เกิน 0.5

ส่วนรายละเอียดที่คุณให้มา ตอนกลางคืนเนี่ย ผมรู้ละ ว่า 25 องศา ว่าแต่ ตอนกลางกี่องศาอะครับ? เคยได้วัดไหม? ไม่งั้นแกว่งมาก ๆ ปลาจะป่วยได้ง่ายนะครับ (อ่อนแออะไรประมาณนั้น) ถ้าจะให้ดี แนะนำติดชิลเลอร์ หรือ คอยล์จุ่ม ดีกว่าครับ
champchamp1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/10/14, [04:26:02] »

เลี้ยงได้สบายเลยครับ ดูเวลาก่อนนอนมีความสุขมาก ผมเปิดแอร์นอน25 องศาทุกวัน เปิดฮิตเตอร์เอา ห้องผม 25 แต่ตู้ปลา ไม่เกิน 30 องศา จะอยู่ที่ 29.5-30 ตลอด อุณหภูมิ ไม่ขึ้นลงไม่เกิน 2-3องศา ดีที่ปลา ปลาจะำด้ไม่ป่วย แล้วไม่จากคุณไป ผมไม่มีชิลเลอร์ ใส่ พัดลม คิม ความแรงสูง ตัวละ 200กว่า แปลง เอา ตอนกลางวัน เปิด ผ้าม่านให้แสงเข้า มั้งปลาจะได้รู้เวลา แต่น้อยที่เปิดส่วนใหญ่จะปิด ผมชิบให้ ห้องมืดๆ แล้วมีแต่ แสงตู้ปลา มันสวยดี กลางวัน เปิด เท็มคอนโทรล เอา ตั้งให้ ไม่ เกิน30แล้ว ลดไม่เกิน 29.5ครับ สรุปเลิ้ยงได้ แต่ของ ผมตู้เล็กนะครับต้องเอาใจใส่นิดหนึ่ง แต่คุ้มค่า กับความสุขที่ได้มาครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์