Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเกี่ยวกับ เพอเพิลแทงก์ครับ  (อ่าน 661 ครั้ง)
Jeditong ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 08/09/14, [22:44:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอเล่าเรื่องและเกริ่นก่อนนะครับ
คือผมเลี้ยงตู้ size 36*18*18. อยู่ เลี้ยงมาประมาณ ปีครึ่งแล้วครับ
ในตู้มีแทงก์ต่างๆ  อยู่แล้ว4ตัว ได้แก่ บลูแทงก์ เยลโลแทงก์ เบบี้แทงก์ และมาตาแทงก์ ทุกตัวขนาดประมาณ 3"
ทีนี้ ด้วยความที่ชอบพวกแทงก์มากๆ บวกกับพอมีกำลังทรัพย์พอที่จะถอย เพอเพิลได้ เลยไปเดินหาซื้อที่สวน(ร้านประจำ)
ทีนี้ วันนั้นที่ไป(3เดือนก่อน) มันมีขายแค่ร้านเดียว แต่มันขนาด 5" เราก้ติดอยู่ตั้งนานว่าจะเอาดีไหม เพราะตู้เราก้ไม่ได้ใหญ่มาก
ประกอบกับคนขายก้เชียร์ด้วย เราเองก้อยากได้ด้วย เลยแบบว่าเอาก้เอาวะ จัดมาเลยละกัน เพราะเพอเพิลหาซื้อยากมาก
อีกทั้งคนขายลดให้เหลือ2500.- และบอกว่าอยู่ร้านมา6เดือนแล้ว
ก่อนเอากลับบ้านก้ให้เค้าลองให้อาหารดู มันก้กินนะตรับ แต่อาจเชื่องช้าหน่อย ไม่รู้ว่าเพราะตู้นั้นมันใหญ่มาก หรือมันเห็นช้าก้ไม่รู้
แต่ก้ช่างมันเหอะ ซื้อก้ซื้อ

พอกลับมาบ้านก้กักปลาดูโรค ดูการกิน 3-4 วันเอาลงตู้ปกติ (ช้ามากในการพุ่งเข้าไปกินอาหาร)
ทีนี้พอลงตู้หลัก เวลาตอนให้อาหาร มักพบว่า พวกแทงก์ตัวเล็กๆ 3" มันจะรีบว่ายพุ่งมากินอาหาร เร็วมากๆ
เร็วจน เพอเพิลกินไม่ค่อยจะทัน บางทีเห็นแล้วสงสาร โดนแย่งจากปากบ่อยมากๆ เราก้คิดว่าเอออใหม่ๆ คงยังไม่กล้าซ่า
จากวันนั้นผ่านมา3เดือน เพอเพิลมักกินไม่ทันทุกๆวัน บางวันไม่ได้กินเลนด้วยซ้ำ

ทีนี้จุดขาวเริ่มขึ้น โดยที่ตัวอื่นไม่เป็นเลยนะครับ (ตู้ผมมีชิลเลอร์ และค่าน้ำปกติ ถ่ายน้ำประจำนะครับ)
เป็นแบบนี้มาประมาณ2อาทิตย์ละตรับ จนมาวันนี้ ว่ายเอาหัวทิ่มลงพื้นตลอด. ไม่รู้จะตายเร็วๆนี้ไหม
เพื่อนพี่ๆ คิดว่าเป็นเพราะอะไรบ้างครับ ที่คิดไว้ก้มีดังนี้ครับ
1.เพอเพิล กินช้ากว่าแทงก์ตัวอื่น
2.ปลาตัวใหญ่ไป เมื่อเทียบกับตู้ เลยเครียด
3.เป็นเฉพาะตัวนี้เท่านั้นที่เป็นปัญหา เพอเพิลตัวอื่นๆไม่เป็น
4.โดนปลาตัวอื่นๆข่ม เลยเครียด แต่คิดว่าไม่น่าใช่เพราะก่อนหน้านี้ ไล่บี้เยลโล กับเบบี้หงอเหมือนกัน
หรือเพราะอะไรบ้างครับ

แล้วคิดว่าจะรักษามันยังไงดีครับ หรือทำใจรอเลยT_T
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/09/14, [23:17:50] »

เมื่อ 3 เดือนก่อน
และมีเพอเพิลอยู่มานาน 6 เดือน
มีอยู่ร้านเดียวครับ เป็นร้านขายปะการัง
และเพอเพิลอยู่กรองล่าง(ผมเล็งไว้เหมือนกัน)
นอกนั้นโกหกแน่นอน (พอจะรู้เลยว่าร้านไหน)
เข้าเรื่องครับ
เพอเพิลไซด์นี้ไม่มีทางที่จะโดนตัวอื่นข่มแน่นอน
เพราะที่บอกมาเพอเพิลโหดสุดแล้ว
และถ้าปลามาแข็งแรงดีกินอย่างโหดและรวดเร็วมีแต่จะแย่งคนอื่น
ส่วนวิธีรักษาตอนของผมเป็นผมใช้คอปเปอร์นะแล้วหาย
ตอนนั้นก็ว่าคงไม่รอดพอหายนี่อึดสุดๆเลยนะ
ถ้ามีตู้พยาบาลก็จัดการซะนะครับ
ถ้าไม่มีแต่ปลาล้วนก็หยดใส่ตู้ไปเลย
แต่ให้หยดแค่3 วันแล้วถ่ายน้ำทิ้งครึ่งนึงไปเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/09/14, [23:19:56] โดย sfish »
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/09/14, [00:27:26] »

งั้นแสดงว่าปลาที่ได้มาคงไม่แข็งแรงแนืๆเลย เพราะผ่านมา3เดือนแล้ว ยังไม่เคยกินโหดสักวันเลยครับ

ว่าแต่คอปเปิร์นี่ต้องหยดทุกวันไหมครับ แล้วต้องถ่ายน้ำทุกวันหรือป่าว
ตอนนี้แยกออกมาตู้พยาบาลแล้วครับ โดยที่เปิดอ๊อกอย่างเดียวนะครับ
LlttleArm ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/09/14, [00:33:12] »

คือยังไม่ทราบเลยว่าเป็นอะไร ไปใส่ยาสุ่มสี่สุ่มห้ามันไม่ดีนะครับ
แล้วคอปเปอร์นี่ถ้าใช้ให้เห็นผลก็ใช้ค่อนข้างยากเหมือนกัน
ใส่น้อยไปก็ไม่ได้ช่วยรักษาปลา ใส่มากไปก็เป็นพิษต่อปลาอีก
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/09/14, [00:41:05] »

ยังไม่ได้หยดอะคับ แยกออกมาไว้ก่อนเฉยๆ รอดูอาการก่อน
ยังไม่ได้ซื้อคอปเปอร์เลยครับ
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 09/09/14, [06:53:56] »

คือตอนที่เพอเพิลผมเป็นจุดขาวแทบจะทั้งตัว
ผมหยดแล้วมันหายอ่ะครับ
อันนี้คงฟันธงไม่ได้ว่าตัวของคุณจะหายเหมือนกันไม๊
อีกอย่างตู้พยาบาลควรที่จะต้องมีอุปกรณ์ครบนะครับ
ทั้งสกิมเมอร์ชิลเลอร์ และนำ้ที่สะอาด
ส่วนวิธีหยดก็ 1 หยด ต่อน้ำ 10 ลิตร หยดติดต่อกัน 3 วัน
แล้วเปลี่ยนน้ำเยอะๆทีนึง ทำไปเรื่อยๆจนมันดีขึ้น แต่ก็ไม่ควรนานเกิน 7 วัน
เพราะว่าคอปเปอร์มีผลต่อระบบลำไส้ปลาในระยะยาว
icestal2 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/09/14, [09:10:41] »

ตอนซื้อมากักโรคเร็วไปหน่อยนะครับ อย่างต่ำ สอง อาทิตย์  เอาชัวก็ 1 เดือนครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์