Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเรื่องทำความสะอาดหิน ให้หน่อยครับ  (อ่าน 453 ครั้ง)
blackscale ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 08/09/14, [21:37:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอวิธีล้างหิน ให้สะอาด้วยครับว่าต้องใช้วิธีใหนบ้าง
ที่ให้มันสะอาด ขาวๆ เนื่องจากได้หินเน่ามา เลยเอาไปต้มน้ำเดือด
ทั้งหอยทั้งปู ทั้งหนอนท่อ ตายเรียบ แล้วก้อขัดถู แล้วก้อเอามาแช่น้ำเปล่า 2 คืน
ตอนนี้กลิ่นเน่ามาเลย จนแม่ด่า 5555 ขอคำชี้แหนะด้วยครับ

1.ทำงัยให้หินไม่เหม็นแล้วสะอาด คราบดำๆหลุด จนเป็นสีขาวๆ
2.ใช้น้ำยาพวก ทำความสะอาด ได้ป่าว มันจะมีสารเคมีสะสมในรูพรุนของปะการังมั้ย
3.หรือว่าปล่อยไว้แบบนี้เลย ตากแดดตากลม สักอาทิตย์ แล้วนำมาล้างขัดใหม่ มันจะขาวสะอาด

ผมทำความสะอาดผิดขั้นตอนหรือป่าวแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ....

Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/09/14, [21:44:38] »

เอาไปแช่น้ำเกลือเข้มข้น เกลือถูกๆ เกลือโลตัส ผสมเข้มๆ แช่ทิ้งไว้สักสามสี่วัน
จากนั้นก็เอามาแช่น้ำจืดต่ออีกสามสี่วัน จากนั้นก็เอามาฉีดๆล้างทำความสะอาด
แล้วเอาไปตากแดด
blackscale ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/09/14, [21:51:52] »

เกลือแกง ที่โลตัส หรือเกลือเม็ด จากนาเกลือ แบบนี้ใช่หรือป่าวครับ
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/09/14, [21:56:46] »

เกลือโลตัสโลละเก้าบาทมั๊ง หรือเกลืออะไรก็ได้ถูกๆครับ เทแบบเข้มๆ
ไม่เปลืองตังค์
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์