Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยนาคับ..  (อ่าน 1350 ครั้ง)
Monjar ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 05/09/14, [19:04:30] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สอบถามทุกคนหน่อยครับ  [เขิลลลล]

1.) ผมอยากทราบว่าอาหารเม็ดที่ให้ปลาการ์ตูน กับบลูแท้ง ในแต่ละมื้อมันควรกินให้ได้กี่เม็ดอะคับ อาหารเม็ดที่ให้ยี่ห้อMarine S

2.) ไฟควรเปิดตอนเช้า หรือกลางคืนดี กี่ชม.ดีคับ

3.) ตอนนี้ตู้ประสบตะไคร่นำ้ตาล ใช้ตัวอะไรช่วยดีคับ อยากได้ตัวที่มันหาซื้อง่ายหน่อยอ่า จตุจักรไกลบ้าน 55

4.) ถ้าไม่มีนำ้RO ใช้นำ้ประปาพักทิ้งไว้ครึ่งวันแทนได้ไหมคับ ถ้าไม่ได้จะได้ไปซื้อเครื่องกรอง 555

5.) กุ้งนักเลง กุ้งพยาบาล กุ้งเปปเปอร์มิ้น ตัวไหนไม่ควรเลี้ยงรวมกันบ้างคับ

6.) ปลาการ์ตูนลงมาจะครบอาทิตย์แล้ว มันชอบหลบอยู่หลังหินเป็น มีวิธีช่วยให้มันออกมาไหมคับ หรือต้องหาเพื่อนให้มัน

ข้อมูลตู้
ตู้24นิ้ว รันนำ้1เดือนกว่า กรองข้างหรือมุมก้มะรุ 55 ใช้นำ้ประปาพักทิ้งไว้ครึ่งวันเติมทุกวัน  asspain
ไฟยี่ห้อ Marine+ Marine M30 อุณหภูมิ 27.5-28.5
สมาชิกในตู้ ปลาการ์ตูน1ตัว หินเป็น3ก้อน
วางแผนอีก2วันจะลง บลูแท้ง1ตัว การ์ตูน1ตัว(มาเป็นเพื่อน) ตัวกำจัดตะไคร่อีกสัก1 (กุ้ง หรือหอยก้ว่าไป)
อาทิตย์หน้าว่าจะลงปะการังสักต้น ยังไม่รุจะลงตัวไหนดี 55
ขอบคุณทุกคนมากคับ  [ปิ๊งๆๆ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/09/14, [19:21:20] โดย guide140 »
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/09/14, [19:22:08] »

24 นิ้วน่าจะเล็กไปสำหรับบลูแทงค์ครับ
มันโตเต็มที่ได้ถึง 12 นิ้วเลยนะ
กินเก่งอย่านับเป็นเม็ดเลย ให้เท่าไหนก็กินหมด
ของเสียเยอะ
ถึงจะเลี้ยงตัวเล็กๆมันก็โตเร็วมากในช่วงเด็กๆ
จาก1 นิ้วมา 2-3 นิ้วได้ภายใน 1 เดือน
เลี้ยงไปซักพักถ้าไม่ขาย ก็ต้องขยายตู้แน่นอน
DexVain1503 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/09/14, [20:23:32] »

ตอบทีละข้อนะ
1. อาหารปลาอย่าให้เยอะคับให้พออิ่ม ค่อยๆให้ทีละน้อย (ให้เยอะเกินตระไคร่มา)
2. เปิดตอนกลางวันคับ 6-10 ชม. (เปิดเยอะตระไคร่มา)
3. สัตว์พวกตระกูลหอยคับ หอยนมสาว หอยเทอร์โบ หอยเป๋าหือ ถ้าตามพื้นก็มีพวกปลาอมทราย ปลิง
4. ใช้น้ำปะปาได้คับแต่ไม่แนะนำ แนะนำให้ใช้น้ำกดตู้หรือน้ำถัง20ลิตร(ถังขุ่นๆ ถังล่ะ10-12 บาท)จะดีกว่าคับ
5. กุ้งนักเลงกับกุ้งพยาบาลเลี้ยงรวมกันได้แต่กุ้งเปปเปอร์มิ้นไม่เคยเลี้ยง
6. ปลาคงแปลกที่คับสักพักคงออกมา

un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/09/14, [23:37:47] »

ข้อ 4 เป็นต้นเหตุของข้อ 3 ครับ น้ำประปายังมีแร่ธาตึพื้นฐานของพวกตะไคร่อยู่เยอะนะ ตากไว้นาน ก็ช่วยได้แค่คลอรีนหาย แต่พวกฟอสเฟตซิลิเกตก็ยังอยู่ ฟิวชั่นกับไนเตรทในตู้ บู้มมมม เกิดเป็นตะไคร่พอดี

ถามว่าเลี้ยงได้มั้ย ถ้าปลาล้วน ก็เลี้ยงไปเถอะ ถ้าไม่ได้รุสึกว่าตะไคร่มันรกตู้ แต่ถ้าจะเลี้ยงก้นตู้นี่ ไม่ค่อยโอเคครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/09/14, [01:20:10] »

24 นิ้วน่าจะเล็กไปสำหรับบลูแทงค์ครับ
มันโตเต็มที่ได้ถึง 12 นิ้วเลยนะ
กินเก่งอย่านับเป็นเม็ดเลย ให้เท่าไหนก็กินหมด
ของเสียเยอะ
ถึงจะเลี้ยงตัวเล็กๆมันก็โตเร็วมากในช่วงเด็กๆ
จาก1 นิ้วมา 2-3 นิ้วได้ภายใน 1 เดือน
เลี้ยงไปซักพักถ้าไม่ขาย ก็ต้องขยายตู้แน่นอน

อ่อ 24ไม่หมาะสินะคับ อยากเลี้ยงอะ เศร้าแปป  [on_005]
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/09/14, [01:21:07] »

1. อาหารปลาอย่าให้เยอะคับให้พออิ่ม ค่อยๆให้ทีละน้อย (ให้เยอะเกินตระไคร่มา)
2. เปิดตอนกลางวันคับ 6-10 ชม. (เปิดเยอะตระไคร่มา)
3. สัตว์พวกตระกูลหอยคับ หอยนมสาว หอยเทอร์โบ หอยเป๋าหือ ถ้าตามพื้นก็มีพวกปลาอมทราย ปลิง
4. ใช้น้ำปะปาได้คับแต่ไม่แนะนำ แนะนำให้ใช้น้ำกดตู้หรือน้ำถัง20ลิตร(ถังขุ่นๆ ถังล่ะ10-12 บาท)จะดีกว่าคับ
5. กุ้งนักเลงกับกุ้งพยาบาลเลี้ยงรวมกันได้แต่กุ้งเปปเปอร์มิ้นไม่เคยเลี้ยง
6. ปลาคงแปลกที่คับสักพักคงออกมา

ขอบคุนมากคับ ผมถามเพิ่มอีกนิด ทำไมต้องเปิดตอนกลางวันอย่างเดวอะคับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 06/09/14, [01:22:21] »

ข้อ 4 เป็นต้นเหตุของข้อ 3 ครับ น้ำประปายังมีแร่ธาตึพื้นฐานของพวกตะไคร่อยู่เยอะนะ ตากไว้นาน ก็ช่วยได้แค่คลอรีนหาย แต่พวกฟอสเฟตซิลิเกตก็ยังอยู่ ฟิวชั่นกับไนเตรทในตู้ บู้มมมม เกิดเป็นตะไคร่พอดี

ถามว่าเลี้ยงได้มั้ย ถ้าปลาล้วน ก็เลี้ยงไปเถอะ ถ้าไม่ได้รุสึกว่าตะไคร่มันรกตู้ แต่ถ้าจะเลี้ยงก้นตู้นี่ ไม่ค่อยโอเคครับ

ตระไคร่มันเกาะตามกระจกน่ะคับ เห็นเขาบอกให้ใช้อะไรรีมูฟเวอร์ไม่รุ มันจะมีผลกับปลา ก้นตู้มั้ยคับ
DexVain1503 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 06/09/14, [09:17:02] »

อ้างจาก: DexVain1503 ที่ เมื่อวานนี้ เวลา 20:23:32

ขอบคุนมากคับ ผมถามเพิ่มอีกนิด ทำไมต้องเปิดตอนกลางวันอย่างเดวอะคับ

ตอบ
-ปลาก็เหมือนคนคับ ต้องการเวลาพักผ่อน นอน จิงๆมันก็ไม่ได้จำกัดหรอกคับว่าให้เปิดกี่โมงถึงกี่โมงแต่ควรเปิดเป็นเวลาเดิมๆ สมมุติว่าถ้าเราไปทำงานกลับถึงบ้านประมาณ 1 ทุ่ม เราก็ตั้งเวลาเปิดปิดเป็น 18.00-24.00 ได้
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 06/09/14, [09:18:24] »

ตระไคร่มันเกาะตามกระจกน่ะคับ เห็นเขาบอกให้ใช้อะไรรีมูฟเวอร์ไม่รุ มันจะมีผลกับปลา ก้นตู้มั้ยคับ
กะบอกรีมูฟไม่มีผลหลอกคับ บลูแทงจะลงกะลงได้คับ อนาคตนันยาวไกลเราสามารถอัพตู้ได้คับ แต่24กรองมุมหรือข้างนีลงเยอะไม่ได้คับระบบกำจัดของเสียไม่ดีพอเท่ากรองล่าง เรืองกรองมุมหรือกรองข้างสังเกตง่ายๆ ดูที่ตัวกรองถ้าไม่เต็มข้างตู้อยูที่มุมเปนรุปสามเหลียมกินพืนทีน้อย นันแระคับกรองมุม ถ้ากรองข้างมันจะใช้ข้างของตู้เต็มเลยคับ
« ตอบ #9 เมื่อ: 06/09/14, [11:03:31] »

คือ ผลกระทบกะตู้ มันก็ไม่มีหรอกนะ ตอนตั้งตู้ใหม่ๆ ผมเคยถามพี่ที่ดูแลเว็บนี้ด้วยคำภามเดียวกัน ผมขอยกคำตอบเขามาเลยละกันว่า จะรีมูฟออกไปทำไมในเมื่อมันถูกใส่เข้ามาอยู่เรื่อยๆ ในระยะยาวก็ต้องเปลืองตังค่า media อีก มันเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ เพราะงั้น แก้ที่ต้นเหตุเลยจะดีกว่า ด้วยการใช้น้ำ ro เสีย เว้นแต่มีปัจจัยอื่นๆ ไม่เอื้ออำนวย เช่น อยู่หอ ติดเครื่องกรองไม่ได้ จะแบกขึ้นมาทุกอาทิตย์สองอาทิตย์ก็พาลหลังจะเดาะเอา อันนั้นก็สุดแท้แต่ครับ

ปล. น่าจะหมายถึง ฟอสเฟตรีมูฟเวอร์ หรือ po4 remover กระมัง
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 06/09/14, [12:02:00] »

ขอบคุณทุกคนคับที่มาช่วยตอบ

มันคือกรองมุมครับ กระจ่างละ 555  beg1

ส่วนนำ้ROผมนึกว่าต้องเป็นนำ้กรองจากตู้ เลยไม่มีใช้ แต่ถ้าเป็นนำ้จากถังขุ่นๆที่ใช้เป็นนำ้กินมียุคับ เด๋วจะเปลี่ยนใช้นำ้นั้นแทนจะได้ลดค่าฟอตเฟต มันเป็นนำ้ROเหมือนกันใช่มั้ยคับ

ใช่คับ ฟอตเฟสรีมูฟเวอร์ 555 ถ้าผมมาใส่นำ้ROแทน ฟอตเฟสมันจะลดเองไหมคับ  lau01
« ตอบ #11 เมื่อ: 06/09/14, [18:50:38] »

ฟอสเฟตในระบบ ได้ยินว่าส่วนมากจะได้มาจากอาหารปลาครับ เห็นเขาว่ากันนะว่าฟอสเฟตในอาหารปลาทำให้ปลากระดูกแข็งแรงสีสันสดใสไงนี่แหละ จำไม่ได้ แต่สรุปก็คือ มันมี เพราะงั้น ส่วนใหญ่เลยมาจากอาหารปลาตกค้างครับ

เพาะชะนั้น RO แล้ว เรื่องอาหารก็ต้องยั้งมือด้วยครับ PO4 ถึงจะลด แต่ยังไง ก็ยังเหลือ NO3 อยู่ดี อันนั้นคงต้องหมั่นเอาใจใส่กับระบบกรองละล่ะครับ น่าจะช่วยได้
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 06/09/14, [23:45:21] »

อ่อ 24ไม่หมาะสินะคับ อยากเลี้ยงอะ เศร้าแปป  [on_005]
มันก็เลี้ยงได้อยู่ครับ
แต่ร้อยทั้งร้อยคนที่เลี้ยงปลาทะเลไม่มีทางที่จะเลี้ยงแค่นี้แน่นอน
เดี๋ยวก็เต็มตู้ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์