Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: LED vs MH. แชร์ความรู้กันหน่อยครับผม  (อ่าน 1999 ครั้ง)
benzramaii ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 04/09/14, [18:38:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือว่า ผมกำลังมองหา ไฟตู้ปลา น่ะครับ แต่กำลังหาข้อมูลอยู่อ่าครับ ระหว่าง 2 ประเภทนี้ ช่วยแนะนำ หน่อยนะครับผม  [ไอ้แว่น]

กระทู้ซ้ำขออภัย.  [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว].
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/09/14, [20:59:15] »

แบบที่ ราคาไม่แพง อะนะครับ รุ่นไหนยังไงแนะนำด้วยนะครับ [on_024]
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/09/14, [23:30:14] »

ได้ลองอ่านอันนี้หรือยังครับ

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=138205.msg1665378#msg1665378

จริงๆ ถ้าลอง goog ดู มันก็มีพูดถึงข้อเปรียบเทียบระหว่าง MH กับ LED เยอะพอสมควรเลยนะครับ

ถ้าให้ผมสรุปก็
- แสงสวย มีกะตังพร้อมสำหรับค่าไฟและชิลเลอร์ ไม่ยี่หระบ้านร้อน = MH อาจจะเสริมไฟบลูเข้าไปช่วยเร่งสีและทำให้สวยขึ้นก็ได้นะ
- แสงสวยน้อยกว่า ไม่มีกำลังจ่ายระยะยาวสำหรับค่าไฟ แต่พร้อมลงทุนกับงบก้อนแรก ว้อนท์บ้านเย็นๆ = LED ครับ

ยังไงก็ อย่าเพิ่งเชื่อผมนะ แนะนำให้ศึกษาทั้งสองอย่างอย่างละเอียดก่อนดีกว่า แล้วจะได้คำตอบเองว่าอะไรที่เหมาะกับเรา
 [on_055] [on_055] [on_055]
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/09/14, [08:44:57] »

ขอบคุณคร้าบผม.  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/09/14, [09:10:26] »

เลี้ยงอะไรบ้าง?
ขนาดตู้ กว้าง*ยาว*สูง?
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 05/09/14, [14:34:43] »

เลี้ยงอะไรบ้าง?
ขนาดตู้ กว้าง*ยาว*สูง?

ตู้ 36x20x20. ครับ กะว่าจะ เลี้ยงปลาทะเล และ ก้นตู้บ้างครับผม  [เจ๋ง]
chickela69 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 05/09/14, [16:30:24] »

ระบุนิดนึงด้วยครับว่าก้นตู้นี่ SPS หรือ LPS ครับถ้าสงสัยว่าคือไรต้องกลับไปอ่านนิดนึงครับ โดยส่วนตัว MH จบ เเต่ภาระเยอะ
LED ง่าย ไม่ต้องเยอะะะ [on_065]
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 06/09/14, [08:21:52] »

ระบุนิดนึงด้วยครับว่าก้นตู้นี่ SPS หรือ LPS ครับถ้าสงสัยว่าคือไรต้องกลับไปอ่านนิดนึงครับ โดยส่วนตัว MH จบ เเต่ภาระเยอะ
LED ง่าย ไม่ต้องเยอะะะ [on_065]

โอเคร คร้าบผม  [เจ๋ง]
Jeditong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 06/09/14, [13:41:53] »

แนะนำให้ไปเดินสวนฯครับ
ชอบแสงแบบไหน เลือกแบบนั้นครับ
MH ร้านขายปะการังใหญ่ๆ
LED ลองไปดูร้านblue space
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/09/14, [23:04:18] »

ครับผม

สอบถามเพิ่มเติมนิดนึง

1.แล้ว ไฟ led สามารถเลี้ยงปะการังได้ทุกแประเภทเลยไหมครับ  ตัวที่ต้องการแสงมากในการสังเคราะห์ นี้ใช้ ไฟled ที่หลอดละ 3w เอาอยู่ไหม โคมนึง 150w อะไรประมาณนั้นน่ะครับผม

2.แล้วเวลาในการเปิดไฟ ของ led อ่ะครับ กลางวัน หรือ การคืน กี่โมงถึงกี่โมงครับ

hah1 hah1
« ตอบ #10 เมื่อ: 08/09/14, [09:53:15] »

รู้สึกเหมือนเห็นตัวเองตอนเริ่มเลี้ยงใหม่ๆ เลย 555 คำถามเดียวกันเยอะมาก

ได้ลองอ่านเรื่องย่านความถี่ของแสงที่ปะการังใช้ในการสังเคราะห์แสงหรือยังครับ น่าจะพอได้คำตอบในบทความเหล่านั้นนะครับ ^^'' ความต่างระหว่าง MH กับ LED มันอยู่ตรงนี้แหละครับ MH เป็นแสงที่ใกล้เคียงกับแสงจากดวงอาทิตย์ ย่านความถี่หลากหลาย แต่แสงส่วนใหญ่ที่ MH ให้ออกมา ปะการังไม่ได้เอาไปใช้เลย เลยกลายเป็นที่มาของ LED ที่คัดเฉพาะคลื่นความถี่ที่ปะการังเอาไปใช้ ซึ่งส่วนมากจะเป็น แสงสีน้ำเงิน ม่วง และ UV ประกอบกับแสงขาวเพื่อให้เรามองเห็นได้สวยงาม แสงที่ออกมาเลยยังต่างกันอยู่ครับ

ผมเขียนสรุปคร่าวๆ นะ อาาจจะมีผิดบ้างด้วยซ้ำ 555 แนะนำให้ไปอ่านบทความเหล่านั้นที่เขาศึกษามาแล้วอย่างจริงจัง จะละเอียดและถูกต้องกว่าครับ

อ้อ ตู้ลึก 20 นิ้ว ถ้าเป็น MH น่าจะต้องใช้ถึง 250 วัตต์นะ

ส่วนจำนวนชั่วโมงในการเปิดไฟนั้น ให้คำนึงถึงธรรมชาติเป็นหลักนะครับ สมช ต้องการพักผ่อนหลับนอน สภาพของกลางวันกลางคืนในทะเลจึงเป็น 12-12 ชั่วโมง และช่วงกลางคืน 12 ชั่วโมงนั้นก็มืดมิดมากๆ ดังนั้น การช่วงเวลาการเปิดปิดไฟนั้น ก็ควรจะมีช่วงปิดไฟที่ทำให้ปลาได้พักผ่อนได้ยาวนานเพียงพอ และขณะที่ปิดไฟ ก็ต้องมั่นใจว่า มืดจริงๆ มืดสนิท แบบไม่มีแสงอะไรเล็ดรอดเลย เพราะปลามันไวต่อแสงมากๆ ครับ ถ้าหากจะปิดไฟตอนกลางวัน ห้องที่ตั้งตู้ปลานั้นก็ต้องมืดสนิทจริงๆ ครับ
 จะเปิดเวลาไหนก็แล้วแต่ ให้คำนึงถึงเวลาพักผ่อนของปลาให้ปลาได้พักผ่อนเต็มที่ละกันครับ

ป.ล. ตู้ผม ใกล้เคียงครับ 36 18 18 ไฟ LED Zetlight 6500 เปิดปิดไฟ บ่ายครึ่งถึง 4 ทุ่ม ครับ ปลาแข็งแรงดี ก้นตู้สวยงามลามดีครับ
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 08/09/14, [10:54:12] »

[on_066] [on_066] [on_066]

ขอบคุณคร้าบโผมมมมม

[สุดติ่งกระดิ่งแมว] [สุดติ่งกระดิ่งแมว] [สุดติ่งกระดิ่งแมว]
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/09/14, [11:13:41] »

ขอบคุณพี่ un_petit_garcon อีกสักครั้ง นะครับผม

เจาะสักหน่อยละกัน ถ้าเหมือนเป็นการ โจมตี หรือ ม้า อะไรก็ ซอรี่ ด้วย  beg1

อย่างพี่ un_petit_garcon แนะนำมา นั้น ราคามัน น่าจะ เป็น หมื่น ชิมิ ฮับ

ตอนผม กำลังมอง โคมไฟ DIY ของ EHL https://www.facebook.com/easyhomeTU 

จะประกอบให้ โดยร้าน SmartEco Lamp    [on_009] [on_009]

150 W อ่าาา ราคา 4,900 บาท  อยากถามเกี่ยวกับ ผู้มีประสบการณ์ แนะนำผมหน่อยว่า ดีไหม  PM ก็ได้นะ ครับ gossip gossip

แนะนำผม หน่อย หรือ ควรเพิ่มเงิน เอา แบบ พี่ un_petit_garcon ระยะยาว คุณภาพ LED แนะนำ จั๊กหน่อย ขอบคุณ ล่วงหน้า พี่น้อง   [เจ๋ง]  idea1  hah1
blackscale ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #13 เมื่อ: 09/09/14, [17:12:55] »

benzramaii  ดีไม่ดี PM มาบอกผมต่อนะ สนใจ LED เหมือนกัน
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 09/09/14, [20:33:16] »

benzramaii  ดีไม่ดี PM มาบอกผมต่อนะ สนใจ LED เหมือนกัน

ได้เลยครับ  [เจ๋ง]  ถ้ามีเดียวบอก แต่ตอนนี้ยังไม่มีใครบอกผมเลยน่ะสิ  [on_007]
« ตอบ #15 เมื่อ: 10/09/14, [00:03:16] »

พูดยากครับ ของแบบนี้ เหมือนรถยนต์ 555 ที่แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ มันก็มีดีของมันที่แตกต่างกันออกไป ไฟก็เหมือนกันครับ ไม่ว่าจะเป็น T5HO MH LEDDIY LEDbrandname มันก็มีดีแตกต่างกันไปเหมือนกัน แล้วแต่ว่าเราชอบอะไรครับ บางอย่างเป็นคุณสมบัติของมันแบบที่เราก็รู้ได้โดยไม่ต้องศึกษาจากไหนเลย 555 แค่เรารู้สึกโอเคในคุณสมบัติของมัน ก็ใช้ไปเถอะครับ เพราะนั่นแหละคือตัวเรา ไม่มีสูตรสำเร็จตายตัวหรอกครับว่าแบบนั้นจะดีแบบนี้จะดี คนที่จะบอกได้คือตัวเราเองครับ ^^''
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #16 เมื่อ: 10/09/14, [09:36:07] »

ไฟ เป็น ปัจจัยหนึ่งที่สำคัญในการเลี้ยงปะการัง
ชอบ-คิดว่าจะใช้แบบไหน ก็ตัดสินใจเลือกไปเลยครับ
LED ที่ขายๆกันในเวปนี้ ใช้ได้ครับ (หลังๆอันที่่ใช้ไม่ได้ไม่เห็นมีการประกาศขายแล้ว)

MH ก็ดูขนาดของตู้เป็นหลัก เพื่อเลือกจำนวนโคม-ขนาดความแรง ให้เหมาะสม เรื่องของสีก็มี 10000K-25000K ที่เห็นใช้ๆกัน
ค่าKยิ่งต่ำ ก็จะออกขาวๆเหลืองๆ
ค่าKยิ่งสูง ก็จะออกขาวๆฟ้าๆ
เลือกเอาครับว่าชอบแสงออกแนวไหน มีผลกับการเลี้ยงต่างกันบ้าง ก็เลือกเป็นกลางๆซัก20000K ตู้36*20*20 แนะนำเป็นซัก 250W น่าจะเผื่อเหลือไว้
หากเป็นพวกโคมแบบสี่เหลี่ยมราคาถูกหน่อย ก็กระจายแสงได้ไม่ดีเท่าพวกรีเฟลกหลายๆเหลี่ยม แต่ราคาก็ผิดกันเยอะอยู่
บัลลาสต์ ก็พวกโคมสี่เหลื่ยมบัลลาสต์จะอยู่ในโคม อาจจะให้ร้อนมากกว่าพวกที่ใช้บัลลาสต์แยก ราคาก็ผิดกันเช่นเดิม
คุณภาพก็ตามราคาครับ เป็นสัจจธรรม

LED แบบโคมสำเร็จ ก็เห็นมีเยอะ ราคาแตกต่างกันไปตามฟังก์ชั่นการใช้งาน ราคาประมาณ5-6000 ก็ไม่ค่อยมีลูกเล่นอะไรมากแต่ข้อดีคือราคาถูก  ส่วนพวกราคาสูงๆก็มีฟังก์ชั่นเพิ่มเติมมากหน่อยเช่นการตั้งเวลา การเพิ่ม-ลดปริมาณแสง ฯลฯ ปรับเปลี่ยนได้ตามที่ต้องการ ราคาก็ว่ากันไป
ส่วนพวก DIY ก็ใช้งานได้เช่นกัน สำคัญคือคุณภาพในเนื้องาน กับ จำนวนหลอดของสีต่างๆ ที่ต้องผสมออกมาให้ได้แสงตามที่ชอบ/ต้องการ
การสั่งทำ LED-DIY หากเป็นไปได้ควรดูด้วยตาตัวเอง ว่าต้องการแสงแบบไหน ออกขาว ออกฟ้า แล้วก็ประกอบไปตามนั้นครับ

เรื่องของสีสันปะการัง การเลี้ยงด้วยไฟที่แตกต่างกัน จะทำให้ได้สีปะการังที่แตกต่างกัน แต่ต้องไม่ลืมว่าปัจจัยสำคัญของการเลี้ยงก้นตู้ให้มีสุขภาพดี สีสันสวยงามไม่ได้มีแค่เรื่องไฟ สิ่งที่สำคัญมากไม่แพ้กันคือคุณภาพน้ำที่ดีและการดูแลที่ดีก็เป็นตัวกำหนดเรื่องสุขภาพและสีสันของก้นตู้แช่นกัน

และไม่มีอะไรดีที่สุด ไม่มีอะไรแย่กว่ากัน ทุกอย่างมีข้อดี-ข้อเสียอยู่เพียงแต่ อันไหนเหมาะสมกว่ากันให้เลือกอันนั้นครับ
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 10/09/14, [11:08:14] »

โอเคร ชัดเจน ได้ความรู้ ขึ้นมากเลยครับ ขอบคุณครับผม [on_026] [on_026] [on_026]  [on_019] [on_019] [on_019]
TEERAW@T ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #18 เมื่อ: 11/09/14, [09:30:43] »

สำหรับผมถ้าเลี้ยงในบ้านledดีกว่านะครับไม่ร้อนดีนั่งดูได้นาน
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 11/09/14, [16:11:30] »

ผมก็ เทใจ มาทาง LED แล้วแหละครับ ตอนนี้ เห็นรูปสีดูสวยดี   [on_026]

ด่านสุดท้าย ก็ เหลือ แต่ เก็บตัง แล้วแหละ  [on_007]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์