Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการทำงานของชิลเลอร์ เวลาที่ใช้ลดอุณหภูมิ  (อ่าน 2062 ครั้ง)
Papakarine ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 04/09/14, [07:03:31] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ผมเป็น size 24 แบบมาตราฐาน
กรอง Ehiem 2215   น้ำหมุนเวียน 620 l/h
Chiller Arctica 1/15 ตัว Mini (ใช้ Temp Control ควมคุมในการตัด เนื่องจากตัว Sensor เสีย) น้ำหมุนเวียน 7-10 l/min
อุณหภูมืที่ตั้งไว้คือ 24 องศา

ก่อนหน้านี้ที่ Sensor ของ Chiller ยังไม่เสียผมไม่ได้สังเกตุว่ามันทำงานนานเท่าไหร่จึงจะตัดและเริ่มทำงานใหม่

คำถามคือ
1)ปัจจุบัน ตัวเครื่องทำงานจากอุณหภูมิ 25 ลดไปยัง 24 ใช้เวลานานมากมีอย่างน้อย 50 นาที แบบนี้ตัวเครื่องปกติรึเปล่าครับ

2)การตัดไฟของตัว Chiller ไปเลยของอุปกรณ์ Temp Control จะส่งผลเสียงต่อตัว Chiller หรือไม่

3)ผมสอบถามไปทางตัวแทนจำหน่าย Chiller Arctica เขาแจ้งว่า Model นี้ ตัวเทมหน้าเครื่องกับ Sensor จะเสียบ่อย ไม่รับประกันว่าซ่อมแล้วจะกลับมาเป็นซ้ำมั้ย ไม่ทราบท่านใดใช้อยู่แล้วมีประสบการณ์บ้างครับ (คิดอยู่ว่าจะเปลี่ยนเครื่องไปเลยดีมั้ย หากเครื่องนี้มันมีปัญหา) (อีกอย่างค่าซ่อมรวมสองอย่างค่อนข้างแพงมาก เกือบๆ สี่พัน คิดว่าถ้าซ่อมแล้วเป็นอีกคงไม่คุ้ม)

4)หากเปลี่ยนตัวไหนเหมาะสมครับ แต่เดิมเลือกตัวนี้เพราะ มันขนาดเล็ก เงียบ และเค้าว่ามันประหยัดไฟ

รบกวนท่านที่มีความรู้และประสบการณ์แนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

หมายเหตุ ตัวเครื่องผมซื้อมือสองมา ตัวเครื่องหมดประกันแล้ว ตอนใช้งานไปสองอาทิตย์แรกไม่มีปัญหาเรื่องเทมไม่ตรง เพิ่งเกิดไม่นานจึงซื้อเทมคอนโทรลมาติตตั้ง
meng2002 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/09/14, [11:13:06] »

ชิลเลอร์ อาร์คติก้า 1/15HP 
ชิลเลอร์ สำหรับตู้ ขนาดความจุไม่เกิน 160 ลิตร
1.ผมว่าเครื่องน่าจะปกตินะ แต่ขนาดเล็กเกินไปสำหรับตู้ 24 ,ทำงาน 50 นาที แล้วหยุดกี่นาทีครับ
2.ไม่เข้าใจคำถามครับ
ข้อ 3-4 รอท่านอื่นมาตอบครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/09/14, [11:37:00] »

1.น่าจะปกติครับ เพราะใช้เTempControlคุม ทำให้วัดอุณหภูมิจากน้ำในตู้จริงๆไม่ใช่วัดในกระบอกทำความเย็นของตัวชิลเลอร์ ส่วนเสปคตัวชิลเลอร์ก็อยุ่ในช่วงปกติทั้งปริมาณน้ำและขนาดของปั๊มที่ใช้ ไม่น่าจะเป็นปัญหาครับ
คร่าวๆการทำงานของชิลเลอร์ผม(Heilea500Aกับตู้4ร้อยกว่าๆลิตร)ทำงานประมาณครึ่งชั่วโมง แต่หลังจากตัดไปสักพักอุณหภูมิที่หน้าปัทม์ชิลเลอร์จะดีดขึ้นประมาณ0.3-0.4องศา ซึ่งถ้าทำความเย็นให้ได้ตามอุณหภูมิน้ำจริงๆคงใช้เวลาไล่เลี่ยกัน
ส่วนการใช้ TempControlคุมชิลเลอร์ หรือ ย้ายโพลป(Sensor)ของชิลเลอร์มาวัดในตุ้โดยตรง มีข้อดี-ข้อเสียคือ
  ข้อดีคือ ได้อุณหภูมิน้ำทั้งตู้ตามที่ตั้งไว้
  ข้อเสียคือ ทำความเย็นนานกว่าใช้sensorในตัวชิลเลอร์
2.ไม่รู้ครับ ไม่เคยลองและไม่กล้าลอง เพราะชิลเลอร์ผมวัดได้ปกติเท่ากับวัดจากTempControl แต่ถ้าเครื่องของผมเสีย ผมก็จะใช้TempControl คุมเหมือนกัน เพราะขี้เกียจยกไปซ่อม มันไกล และไม่มีเครื่องทำความเย็นสำรอง
3.ไม่ทราบครับ ไม่เคยใช้ Arctica
4.อย่าเพิ่งเปลี่ยนเลย ตู้24กับกรอง2215 อาจจะไม่ได้อยู่กับเรานานนัก เผื่อเกิดกิเลส อยากอัพไซส์ตู้ หรือทำเป็นกรองล่าง ค่อยเปลี่ยนชิลเลอร์ให้เหมาะสมตามตู้ใหม่ดีกว่า
impersonate ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/09/14, [11:42:43] »

เปลี่ยนเป้น 1 10HP
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/09/14, [19:04:54] »

ชิลเลอร์ อาร์คติก้า 1/15HP 
ชิลเลอร์ สำหรับตู้ ขนาดความจุไม่เกิน 160 ลิตร
1.ผมว่าเครื่องน่าจะปกตินะ แต่ขนาดเล็กเกินไปสำหรับตู้ 24 ,ทำงาน 50 นาที แล้วหยุดกี่นาทีครับ
2.ไม่เข้าใจคำถามครับ
ข้อ 3-4 รอท่านอื่นมาตอบครับ

หยุดประมาณ 40-50 นาทีครับ

ขอบคุณครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 04/09/14, [19:08:23] »

1.น่าจะปกติครับ เพราะใช้เTempControlคุม ทำให้วัดอุณหภูมิจากน้ำในตู้จริงๆไม่ใช่วัดในกระบอกทำความเย็นของตัวชิลเลอร์ ส่วนเสปคตัวชิลเลอร์ก็อยุ่ในช่วงปกติทั้งปริมาณน้ำและขนาดของปั๊มที่ใช้ ไม่น่าจะเป็นปัญหาครับ
คร่าวๆการทำงานของชิลเลอร์ผม(Heilea500Aกับตู้4ร้อยกว่าๆลิตร)ทำงานประมาณครึ่งชั่วโมง แต่หลังจากตัดไปสักพักอุณหภูมิที่หน้าปัทม์ชิลเลอร์จะดีดขึ้นประมาณ0.3-0.4องศา ซึ่งถ้าทำความเย็นให้ได้ตามอุณหภูมิน้ำจริงๆคงใช้เวลาไล่เลี่ยกัน
ส่วนการใช้ TempControlคุมชิลเลอร์ หรือ ย้ายโพลป(Sensor)ของชิลเลอร์มาวัดในตุ้โดยตรง มีข้อดี-ข้อเสียคือ
  ข้อดีคือ ได้อุณหภูมิน้ำทั้งตู้ตามที่ตั้งไว้
  ข้อเสียคือ ทำความเย็นนานกว่าใช้sensorในตัวชิลเลอร์
2.ไม่รู้ครับ ไม่เคยลองและไม่กล้าลอง เพราะชิลเลอร์ผมวัดได้ปกติเท่ากับวัดจากTempControl แต่ถ้าเครื่องของผมเสีย ผมก็จะใช้TempControl คุมเหมือนกัน เพราะขี้เกียจยกไปซ่อม มันไกล และไม่มีเครื่องทำความเย็นสำรอง
3.ไม่ทราบครับ ไม่เคยใช้ Arctica
4.อย่าเพิ่งเปลี่ยนเลย ตู้24กับกรอง2215 อาจจะไม่ได้อยู่กับเรานานนัก เผื่อเกิดกิเลส อยากอัพไซส์ตู้ หรือทำเป็นกรองล่าง ค่อยเปลี่ยนชิลเลอร์ให้เหมาะสมตามตู้ใหม่ดีกว่า

ขอบคุณมากครับ คุณ bill2517 คิดว่าคงลองไปอีกสักพักนึงครับถ้าอาการมันปกติ เดี๋ยวรอดูค่าไฟก่อน ถ้ามันพุ่งขึ้นเยอะคงมีหวังได้อัพไซค์ใหญ่

เปลี่ยนเป้น 1 10HP

ราคาหนักมากครับ  [on_065] ไม่รู้ว่าเจ้า ไฮหลี A66 จะโอเครึเปล่า ราคาค่อนข้างน่าคบหน่อย
๐ปะฉะดะ๐ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/09/14, [10:41:41] »

ผมใช้66a อยู่นะครับเปรียบเทียบให้น้ำรวมเกือบๆ 150 ลิตร เครื่องทำงาน40-45นาที ตัดไป1ชั่วโมงกับ20นาทีได้ถ้าวันไหนร้อนมากก็ ชั่วโมงนึงครับ ส่วนค่าไฟผมพอรับได้ ตู้24กรองล่าง24 ปั๊มหลัก สกิมไฟ Led103วัต ปั๊มคลื่น2ตัว ชิลเลอร์ 66a รวมค่าไฟราวๆ 600-700บาทต่อเดือนครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์