Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: [[[ หินเป็น ]]] อยู่ๆ ทำไมมันเปลี่ยนไป ผู้ใดรู้ช่วยวานบอก ผมสักหน่อยครับผม  (อ่าน 1190 ครั้ง)
benzramaii ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 02/09/14, [18:46:36] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มันเป็น  สมอง อะ ครับ อยู่ๆ มันก็ กลายเป็นแบบในรูป น่ะครับผม

เลยอยากจะ ถามว่า

1.มันตายหรือเปล่า   n032

2.ถ้ามัน ตายแล้ว มันจะกลับมาเป็น สมอง เหมือนเดิมอีกไหมครับ     cryingrun

3.เพราะเหตุใด มันจึงเป็นเช่น นี้ ครับ   [เอ๊ะ!!!]

ใคร รู้บอกผมที ครับผม   [เจ๋ง]
Bulioapq ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/09/14, [18:50:59] »

ตายแล้ว .. มันคือโครงของ สมองนั้นและ  evi01
 รายละเอียดตู้ ? กับ ..
ตั้งได้กี่เดือนแล้ว ?
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/09/14, [19:06:29] »

ตายแล้ว .. มันคือโครงของ สมองนั้นและ  evi01
 รายละเอียดตู้ ? กับ ..
ตั้งได้กี่เดือนแล้ว ?

เรื่องยาว สักนิด นะครับ

คือว่า

ตอนแรก ผม ใช้ ตู้ 24 ระบบกรองมุม อะไรยังไม่เข้าที่ ไม่มี สกิมเมอร์  แต่รีบเกินเอา หินเป็นมา ลง ผ่านไป 1-2 วัน น้ำเน่ามีกลิ่น ก็เลย เปลี่ยนตู้  เอาหินมาแช่ ในถังที่มี น้ำเดิม (ที่มีกลิ่น)  และ เริ่มทำตู้ใหม่ ก็ย้าย มาลงเลย แต่มันคงจะเป็น แบบนี้ก่อนที่ผมจะ ย้ายตู้แล้ว แหละมั้ง นะ ครับ

ตอนนี้ผม ใข้ ตู้ 36 x 20 x 20 กรองล่าง ครับผม  ยาวไป โทดที   [on_024]
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/09/14, [19:11:42] »

1.ตอนนี้ผม ใข้ (ตู้ใหม่ของผม) 36 x 20 x 20 กรองล่าง ครับผม  ยาวไป โทดที   [on_024]

2.มันตายแล้ว แล้ว มันจะกลับมา อีกได้ไหมครับผม

3.รันน้ำมาได้ อาทิตย์นึงแล้ว (ตู้ใหม่ของผม) 
anitt ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/09/14, [20:59:35] »

ตายแล้ว ไม่กลับมาแล้วครับ

ทางที่ดีรันน้ำให้เข้าที่อีกสัก 1-2 อาทิตย์ ค่อยลงของ  โดยเฉพาะปะการัง
chatkana ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/09/14, [21:10:19] »

จากสภาพ ไม่กลับมาแล้วครับ

ถ้ายังมีกลิ่นเน่าอยู่ เอาออกครับ

ถ้าไม่อยากเอาออก ใส่แบคทีเรียเพิ่มลงไป

งดลงสิ่งมีชีวิตทั้งปลา ทั้งก้นตู้

ทิ้งไว้อีก 2-3 อาทิตย์ วัดค่าน้ำดู ถ้าปกติค่อยลงสิ่งมีชีวิตครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 02/09/14, [21:38:20] »

ขอบคุณทุกคำตอบ ครับผม [on_018]
Bulioapq ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/09/14, [22:34:15] »

แนะนำว่า เปลี่ยนหากน้ำเน่า ควรรีบเปลี่ยนด่วน
เพราะมันอาจทำให้ แบคทีเลีย ในหินเป็นตายได้ แล้วทำให้หินเป็น เน่า กลายเป็น หินตาย
ตอนนี้ตู้ใหม่ ควรรันระบบไปก่อน ไปซื้อที่วัด no2 no3 ph มาค่อยเช็ค no2 เป็น 0
no3 ไม่เกิน 40 ลองลง ส้มขาวสักคู่ดู ถ้าส้มขาวไม่ตายกินดีอยู่ดี เดือนต่อมาลองลง ก้นตู้จำพวก กระดุม เห็ด ...

ว่าแต่ตอนนี้ใช้ไฟอะไร สกิมอะไร มีชิลเลอร์ไม รันน้ำได้กี่เดือนแล้ว ?
ปล.เรื่องสมองตายแล้วคงไม่กลับแล้วคับ..  มีอะไรถามได้คับ เรื่องระบบ ต้องใจเย็นๆ สักน่อยน่ะเดี่ยวจะเสียดายเงินที่ซื้อ สมช.มาลง [นะโม นะโม] [นะโม นะโม]
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 02/09/14, [23:56:26] »

แนะนำว่า เปลี่ยนหากน้ำเน่า ควรรีบเปลี่ยนด่วน
เพราะมันอาจทำให้ แบคทีเลีย ในหินเป็นตายได้ แล้วทำให้หินเป็น เน่า กลายเป็น หินตาย
ตอนนี้ตู้ใหม่ ควรรันระบบไปก่อน ไปซื้อที่วัด no2 no3 ph มาค่อยเช็ค no2 เป็น 0
no3 ไม่เกิน 40 ลองลง ส้มขาวสักคู่ดู ถ้าส้มขาวไม่ตายกินดีอยู่ดี เดือนต่อมาลองลง ก้นตู้จำพวก กระดุม เห็ด ...

ว่าแต่ตอนนี้ใช้ไฟอะไร สกิมอะไร มีชิลเลอร์ไม รันน้ำได้กี่เดือนแล้ว ?
ปล.เรื่องสมองตายแล้วคงไม่กลับแล้วคับ..  มีอะไรถามได้คับ เรื่องระบบ ต้องใจเย็นๆ สักน่อยน่ะเดี่ยวจะเสียดายเงินที่ซื้อ สมช.มาลง [นะโม นะโม] [นะโม นะโม]

เครครับผม ขอบคุณครับ.  [เจ๋ง]

ผมใช้ สกิมเมอร์ bubble magus 5.5 ครับ ไฟตอนนี้ เป็นแบบหลอดยาวทำเองครับ และ ชีลเลอร์ไม่มีครับผม.  [on_018]
slektich ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 03/09/14, [10:04:19] »

หินเป็นที่มีสิ่งมีชีวิตเช่นปะการังทั้งอ่อนและแข็งติดอยู่ จริงๆไม่แนะนำให้ใช้เป็นหินตั้งตู้รันน้ำสำหรับมือใหม่เลยครับเพราะจะตายซะเปล่าๆ น่าสงสาร ทำน้ำเน่าอีกต่างหาก ถ้าเป็นมือเก่าหรือมีประสบการณืมาแล้วว่าไปอย่าง พอจะรู้ว่าเอาเค้ารอดได้ยังไง ถ้าจะตั้งตู้สำหรับมือใหม่ พยายามหาหินที่ไม่มีปะการังติดอยู่จะดีกว่าครับ หาที่มีสีม่วงๆ กลิ่นหอมๆ(ไม่เน่า) ไม่มีปูติดอยู่(อันนี้ดูยาก ของผมส่องแล้วส่องอีกยังโผล่มาประจำ) ถ้าเลือกหินดีไม่มีฟองน้ำหรือก้นตู้ติดอยู่ เอามาลงตู้ที่ตีเกลือไว้แล้ว เปิดปั้มให้น้ำหมุนเวียนซะหน่อย ต่อให้ไม่เปิดไฟ ไม่มีสกิม น้ำก็ไม่เน่าครับ
   ส่วนเรื่องสมองหรือก้นตู้อื่นๆเช่นกระดุม เห็ดที่ติดกับหินเป็น ถ้าระบบยังไม่พร้อม อย่าไปโลภเลยครับ พยายามเลี่ยงดีกว่า รอพร้อมๆค่อยไปหามาลงมีความสุขกว่าเยอะครับ  [on_055]
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 03/09/14, [10:21:55] »

[กูร็อคคคค]. ขอบคุณครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์