Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำปลาลงตู้หน่อยครับ (มือใหม่)  (อ่าน 880 ครั้ง)
ac42269 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 01/09/14, [20:34:43] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากได้ปลาลงตู้ครับ ตู้ทรงลูกเต๋าของ EJA ขนาด 12"x12" (31L)

อยากได้พวกตัวเล็กอ่าครับ ที่แน่ๆ ต้องมีการ์ตูนครับ

ช่วยแนะนำว่าควรใส่ปลาอะไรเพิ่ม ใส่ได้อีกกี่ตัว
Common-Akkie ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/09/14, [22:47:07] »

ตู้ขนาดนี้คือตู้นาโนครับ แนะนำว่าจบที่การ์ตูน 2 ตัวนี่และครับ ท่าเลี้ยงเยอะ ปลามันเครียดครับ มันแคบไปสำหรับปลาทะเล ระบบกำจัดของเสียไม่ทัน ตู้จะล่มเอาได้ง่ายๆ ท่าไม่มีกรองล่างก็ไม่ต้องพูดถึง ที่แนะนำอย่างนี้เพราะผมก็ตู้นาโนเหมือนกัน (18*11*12)ปริมาณน้ำพอๆกัน แต่ก่อนก็บ้าเลี้ยงครับ หลายตัวแต่ก็อึดอัดมากครับ ตู้เกือบล่มเพราะขี้กันเยอะ สุดท้ายเหลือนีโม 2 ตัว อยู่ยาว มีความสุขดี ต้องคนึงถึงสภาพตู้ ความต้องการขปงปลาด้วยนอกจากความต้องการของตัวเอง แนะนำนีโม 2 ตัว ก้นตู้พวกไม่สังเคราะห์แสงเช่นหนอนท่อ มีสกิมเมอร์แขวนดีๆสักตัว กรองแขวนไหญ่ๆเอาไว้เพิ่มกระแสน้ำ (จะเอาทำคลื่นเล็กๆก็ได้แต่คิดว่าไม่จำเป็นเพราะตู้เล็ก) ที่สำคัญหินเป็นเยอะๆ แบคทีเรียที่กำจัดของเสียจะได้มีที่อยู่เยอะๆ

ท่าอยากเลี้ยงมากกว่านี้ขยายตู้ครับ ซัก24 มาตฐาน กรองล่าง แจ่ม

รอฟังจากเพื่อนๆท่านอื่นอีกก็ดี

ผิดพลาดตรงไหนขออภัยด้วย
chickela69 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/09/14, [11:09:31] »

การ์ตูน2ตัวเท่านั้นครับ เอาขนาด 1.5 - 2 เซน ครับ
miniyai ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/09/14, [14:30:39] »

ลองคิดสฦาพ คุณอยู่ในห้องแคบๆ ทุกวันๆ ผมว่าตู้24กรองข้าง  สกิมเเขวนสักตัว ยังสบาสะกว่า ให้พื้นที่ปลาสักหน่อย รอท่านอื่นเสริมครับ
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/09/14, [22:19:36] »

ต้องมี6ไลน์ตัวนึงแหล่ะ
chickela69 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/09/14, [16:13:16] »

เข้าใจว่ามือใหม่ลองเลี้ยงทะเล เพราะผมก็เริ่มจากตู้ไซส์นี้เลยครับตอนนี้เป็นกล่องเก็บของทะเลไปละ ทิ้งไว้ไหนก็ไม่รู้ [เอ๊ะ!!!] เอาจริงๆเลยผมว่าขยับขึ้นมาเป็น 24" ไม่ก็มากกว่านั้นเพื่อความหลากหลาย อีกอย่างผมว่าเป็นสเปกมาตรฐานหาอุปกรณ์ได้ง่าย ราคาไม่เเรง ของผมบ้าเองดันขยับจาก 12" เป็น 48" ตอนนี้จนเลยครับ เเต่เชื่อเหอะหายเหนื่อยทุกครั้งเวลาดูปลา [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์