Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องตะไคร่ขึ้นตู้ครับ  (อ่าน 786 ครั้ง)
bearmaster ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 28/08/14, [22:44:38] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนรันน้ำ เปิดไฟปกติไม่มีตะไคร่ครับ พอลงปลาเริ่มมีตะไคร่
จากที่อ่านๆมา เค้าบอกกันว่า เลี้ยงขาฟ้า จะช่วยกินตะไคร่
อยากทราบว่า ตัวเดียวพอหรือไม่ครับ
แล้วเรื่องขัดหิน ถ้ายกหินออกมาขัดข้างนอกได้ไหมครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 29/08/14, [09:22:10] »

รันน้ำ เปิดไฟ ไม่มีตะไคร่  ลงปลาเริ่มมีตะไคร่
-- จริงๆ มันก็มีตั้งแต่รันน้ำแล้วครับ แต่มันเพิ่งเริ่มมี จึงยังมองไม่เห็นชัดเจน  และเริ่มมีเยอะขึ้นจนสังเกตุได้ในช่วงเวลาที่ลงปลาไปพอดี จึงมองเห็น

ค้าบอกกันว่า เลี้ยงขาฟ้า จะช่วยกินตะไคร่
-- ขาฟ้า ผมว่ากินเศษอาหารมากกว่า หากคิดจะเลี้ยงไว้เพื่อกินตะไคร่ หาตัวอื่นดีกว่าครับ พวกปลิง-หอย ทำงานได้ดีกว่า

เรื่องขัดหิน ถ้ายกหินออกมาขัดข้างนอกได้ไหมครับ
-- ตะไคร่ปริมาณแค่นี้ ยังไม่เยอะครับ  อีกเดี๋ยวจะเห็นว่าเยอะคือยังไง  ตอนนี้ไม่ต้องยกมาขัดครับ เดี๋ยวก็มีอีก  ส่วนถ้ามีเยอะมากกว่านี้จะยกมาขัด ก็ทำได้ แต่ใช้น้ำในตู้นั่นแหละ  ให้ดีก็ตอนทำการเปลี่ยนน้ำครั้งต่อไป น้ำที่ดูดออกก็เอาเก็บไว้ใช้ขัดหิน

ตู้ใหม่ยังไงก็มีตะไคร่ มากน้อยแตกต่างกันไปตามการดูแล ช่วงนี้ไปอ่านกระทู้ปักหมุดด้านบนๆ จะเป็นประโยชน์ในระยะยาวและแก้ไขปัญหาต่างๆเบื้องต้นด้วยตัวเองได้ในระดับนึงครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 29/08/14, [14:15:49] »

ต้องปลิงหรือ หอยเท่านั้นหรอครับ ถ้าเป็นหน้าผีได้ไหมครับ
Blue_Knight ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/08/14, [15:56:54] »

ต้องปลิงหรือ หอยเท่านั้นหรอครับ ถ้าเป็นหน้าผีได้ไหมครับ

หน้าผี ผมคิด่าน่าจะแล้วแต่นิสัยของแต่ละตัวนะครับ ของผมนี่ิกินครับ แต่ไม่ได้เยอะอะไรมากมาย แต่ของเพื่อนผมแทบจะไม่แตะเลย ผมเลยสรุปว่า น่าจะแล้วแต่นิสัยส่วนตัวของแต่ละตัวอะครับ

ป.ล. แต่ส่วนใหญ่ก็เห็นว่าตอดตะไคร่กันทั้งนั้นนะครับ อาจจะช่วยได้แค่บางส่วนอะครับ (ขัดออกดีสุด 55+)
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/08/14, [16:47:57] »

ขอบคุณครับ
himhim ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 29/08/14, [21:49:56] »

แค่นี้ถือว่าจิ้บๆครับอย่าเพิ่งไปซีเรียส หน้าผีผมทำงานดีมากครับกินแต่ตะไคร่ไม่แตะเม็ดเลยจนตะไคร่มีให้มันกินน้อยลงจนต้องยอมขายออกไป
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์