Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Algae Scrubber ประโยชน์ของมันคืออะไรครับ แล้วหลักการทำงานมันเป็นยังไงครับ  (อ่าน 613 ครั้ง)
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 28/08/14, [07:10:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เห็นในคลิปต่างประเทศครับ เลยสงสัยเกี่ยวกับหลักการทำงานของมันครับ แล้วประโยชน์ของมันคืออะไรครับ ขอบคุณครับ  [เจ๋ง]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/08/14, [08:59:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

การทำงาน ก็
มีแผ่น-พื้นผิวเพื่อตะไคร่เกาะ + ฟีดน้ำให้ไหลผ่าน + ไฟส่องสว่างเพื่อให้ตะไคร่สังเคราะห์แสง + ลอกตะไคร่ออกเป็นะระยะ

ประโยชน์คือ
ให้มันแย่งอาหารกับตะไคร่ในตู้
ให้มันอยู่ในที่ที่ควบคุม+ดูแลได้
ให้คุณภาพน้ำที่ดีขึ้น คล้ายๆกับเลี้ยงสาหร่าย เพื่อดูดซับของเสียที่ละลายในน้ำ

ข้อเสีย
ไม่รู้ครับ ไม่เคยลอง  รู้สึกว่ามันเกะกะ
เดาว่าคงต้องใช้พื้นที่เยอะ เพื่อให้มีปริมาณตะไคร่มากพอที่จะดูด-แย่งอาหาร คล้ายๆกับเลี้ยงสาหร่ายที่ต้องมีปริมาณมากพอครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์