Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยต้องตั้งกระทู้ปักหมุด พวกกรณ๊ร้านค้าที่มีปัญหาร้องเรียน  (อ่าน 3360 ครั้ง)
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 27/08/14, [10:04:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อย่างที่จั่วหัวไว้ครับ ช่วงนี้มีคนร้องเรียนเยอะผิดปกติกับตู้ทะเล เมื่อก่อนยังเป็นแค่คนขายของในเวป

มาพักหลังๆ เป็นร้านค้าในสวนด้วย แล้วคนที่เข้ามาเลี้ยงใหม่ๆ ก็วนมาเจอปัญหาแบบเดียวกัน

รึว่า เราจะตั้งกระทู้ปักหมุดไว้เลย  คนที่เริ่มเลี้ยงควรหลีกเลี่ยงร้านไหน แล้วเอากรณีตัวอย่างมาใส่ไว้ให้ดูว่า เคยเกิดปัญหาอะไรกับใครมาบ้าง  แล้วก็ปักไว้ที่ห้องพูดคุยนี่แหละ สมาชิกใหม่เข้ามา ก็ให้รู้ไปเลยว่า ร้านไหน ใครบ้างที่มีเรื่องมีราวแล้วไม่แก้ไข

ไม่งั้นนะครับ เงียบกันหมด คนขายเข้ามาอ่านแล้วก็นิ่งเฉยบ้าง แก้ไขบ้าง ไม่ตอบ เงียบ แล้วก็ปล่อยๆ กันไป

พวกท่านทั้งหลายคิดว่ายังไงกันบ้างครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/08/14, [10:15:24] »

อยากให้เป็นการแชร์แนวบอกเล่าไม่มุ่งเน้นโจมตีเอามันส์ จุดประสงค์หลักคือการให้ข้อมูลเพื่อพิจารณาระมัดระวังในการซื้อของ
ผู้แชร์ข้อมูลควรเป็นผู้ประสบเหตุและสามารถแสดงตัวตนยืนยันเหตุการณ์ได้จริงไม่เอาประเภท - เค้าเล่าว่า...!?!
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?board=105.0 อย่างในห้องร้องทุกข์ตอนนี้ทะเลเดือดมากแต่คนขายนิ่งสยบการเคลื่อนไหวทุกราย
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/08/14, [10:27:26] »

ก็เอาร้านค้ามาใส่ในกระทู้ พร้อม เรื่องราวที่เกิดขึ้น ลากลิ้งมาแปะไว้เลย คนเข้ามาอ่านจะได้ตามไปดูได้ แล้วให้เขาตัดสินใจเอง

เหมือนที่คุณป๊อปบอกแหละ นิ่งกันหมด
Common-Akkie ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/08/14, [10:38:30] »

เห็นด้วยครับ ห้องร้องทุกข์คนไม่ค่อยเข้า ไม่ค่อยมีคนเห็น เอาไว้ในนี้จะได้เห็นทั่วๆกัน ร้านพวกนี้มันจะได้เงิบกันบ้าง แปะห้องซื้อขายอุปกรณ์ด้วยก็แจ่มเบย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/08/14, [10:41:05] โดย Common-Akkie »
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/08/14, [10:58:32] »

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ต้องเป็นข้อมูลจริงที่อ้างอิงตัวตนจริงได้ด้วยนะครับ ไม่งั้นเดี๋ยวมีมั่วสมัครใหม่มา ดิสฯ ดันเอามันส์ ตรงนี้จะอันตรายครับ [เจ๋ง]
mai2610 ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/08/14, [11:34:55] »

เห็นด้วย แต่ระวังเรื่องดาบสองคม อาจเกิดการดิสเครดิต ต้องมีระบุไปเลยหากแจ้งความเท็จ หรือ ให้โทรคุยกันก่อนโพสตำหนิ

ล่าสุดมีคนมาโพสว่า ก้นตู้มีปัญหา ผม pm ไปบอกว่าปิดกระทู้แล้วโทรหาเลย เขาจัดการให้ ป่านนี้เป็นไงบ้างก็ไม่รุ

( งงม่ะ ...พิมพ์เอง งงเอง  [แหะๆ] )
blackscale ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/08/14, [11:40:22] »

อ่านห้องร้องทุกข์ จนไม่กล้าสั่งของเลย เดี่ยวสูญ
moneye ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 27/08/14, [12:11:30] »

ผมว่าดีนะครับ ผู้ซื้อจะได้ตัดสินใจว่าจะซื้อจากผู้ค้ารายใด เพราะหากไม่แจ้ง ผู้เริ่มต้นใหม่คงยากที่จะรู้ว่าใครเป็นใคร
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #8 เมื่อ: 27/08/14, [12:57:20] »

ในอีกมุมมันจะกลายเป็นดิสต์เครดิตกันได้นะสิ ต้องระมัดระวังในเรื่องนี้ด้วย
ผู้มาแวะชม ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #9 เมื่อ: 27/08/14, [13:23:06] »

ผมเห็นด้วยนะครับ

กรณีที่มีผู้เสียหาย หลายคน หรือ อาจจะมีผลกระทบในวงกว้าง ก็น่าจะทำปักหมุด

แต่กระทู้ร้องเรียนที่จะเอามาปักหมุดได้ อาจจะต้องมีวิธีการที่ต่างออกไป

เช่น ถ้าจะตั้ง ต้องแจ้ง PM ทางแอดมินก่อน จะได้รวบรวมหลักฐาน แล้วก็ยืนยันตัวตน ผู้เสียหาย ผู้ถูกพาดพิงต่างๆ

แล้วให้แอดมินตั้งเป็นกระทู้ปักหมุดไป น่าจะช่วยป้องกันเรื่องดิสเครดิตได้ระดับนึง เพราะแอดมินได้สกรีนเบื้องต้นถึงความน่าเชื่อถือของข้อมูลต่างๆ รวมทั้ง อาจจะลดทอนข้อมูล ที่ออกแนวยั่วยุให้เกิดอารมณ์ ของทั้งสองฝั่ง มาบ้าง

แต่แอดมินอาจจะต้องเหนื่อย (มาก) หน่อยนะครับ  [on_026]

ส่วนกระทู้ร้องเรียน หรือปัญหาอื่นๆ ก็ตั้งกันตามปกติ แล้วแอดมินก็คอยช่วยดูว่า มีกระทบวงกว้างหรือเปล่า ค่อยย้ายมาปักหมุดเอา น่าจะพอไหวมั้งนะ  [on_060]
แพท ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 27/08/14, [15:26:31] »

ผมเห็นด้วยและควรมีการกรองก่อนปักหมุดอีกเรื่องการดิสต์เครดิตกันครับ
skyrider ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #11 เมื่อ: 27/08/14, [15:41:03] »

ถ้าจะปักหมุดควรจะเป็นกระทู้ลักษณะ
1. ข้อแนะนำ ความรู้  ในการเลือกซื้อสินค้า สั่งซื้อกับร้านค้าประเภทไหนถึงจะเสี่ยงน้อย ลักษณะแบบไหนเรียกว่า โฆษณาเกินจริง
2. ข้อเตือนใจ เรื่องอุทาหรณ์ ในการสั่งซื้อของ โดยเฉพาะกรณีที่ต้องโอนเงินก่อน อย่าเชื่อใครง่ายๆ ถ้าเป็นมูลค่ามากๆ ควรจะวางมัดจำกี่ % ที่ปลอดภัยทั้งสองฝ่าย
หรือต้องมีการทำข้อตกลงการซื้อขาย การว่าจ้างทำของ
3. เกร็ดความรู้ทางด้านกฏหมาย เช่นการฟ้องร้อง ช่องทางการร้องเรียน

ผมว่าที่เป็นปัญหากันส่วนใหญ่มักเกิดจากการเชื่อใจ หรือลืมระแวดระวัง ความรู้ไม่เท่าทันคน
ปักหมุดกระทู้เหล่านี้ ก็น่าจะช่วยได้ในระดับหนึ่ง

ส่วนเรื่องร้องเรียน ห้องร้องทุกข์ ก็เหมาะสมดีอยู่แล้ว
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #12 เมื่อ: 27/08/14, [16:54:41] »

สำหรับใครมีปัญหากับใคร ผมว่าไปตั้งกระทู้ในห้องร้องทุกข์ก่อน เพื่อร้องว่าปัญหาคืออะไร เริ่มต้นมาจากไหน
หาก ผู้ซื้อหรือผู้ขายไม่ได้มาแสดงตัว หรือ แสดงตัวแต่ตอบข้อปัญหาต่างๆไม่ได้ ค่อย

ปักหมุดในห้องซื้อขาย อุปกรณ์-ของทะเล อีกที

เพื่อแก้ในเรื่องของการดิสเครดิตกัน

ส่วนปักหมุด ขอแบบเป็นห้องละกระทู้เดียว แต่รวมรายชื่อ ID/ร้านค้า ที่มีปัญหาทั้งการซื้อ-ขาย + Link ในห้องร้องทุกข์
จะได้ไม่เปลืองพื้นที่ปักหมุดครับ
I'm only a man ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 27/08/14, [21:53:33] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง]รวมด้วยครับ เอาแบบเข้ามาต้องเจอมือใหม่ได้รู้เรย แค่เริ่มต้นก็หมดเยอะอยู่แล้วมาเจอเรื่องอีกผมว่าผมกำลังใจไปเรย
#จากผู้มีประสบการณ ้hahaha
NooSuBKunG ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 27/08/14, [23:11:11] »

ผมว่าก็ดีนะ เพื่อผลประโยชน์ของผู้บริโภค เหมือนคดีของแม่หญิงเอกเป็นต้น แต่คนที่ปักหมุด ต้องรู้ทันเล่ห์เหลี่ยมด้วยกรณีดิสเครดิตกัน

Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 28/08/14, [00:56:20] »

ดิสเครดิตในสมัย3gมันก็ยากนิดนึง

คนแต่งเรื่องลอยๆมาดิสเครดิต 90%จะต้องปิดเรื่องจริงบางด้านเอาไว้
มีข้อน่าสงสัย เราๆไล่ให้จนแต้ม มันก็จะจบที่หายตัวไปเงียบๆ

แต่เจ้าของร้านถ้าบริสุทธิ์จริง เล่าเรื่องกี่ครั้งมันก็ไม่มีเปลี่ยนผิดถูกก็ตามที่เกิด

ใครดิสเครดิตจับได้ก็คืนเครดิตให้ร้านนั้นๆตัวใหญ่ๆ แก้ข่าวพร้อมประจานได้หน้าม้าลูกอีช่างดิส
ใครอยากลงเรื่องต้องชัวร์มีหลักฐาน ถ้าสุดท้ายแค่เข้าใจผิดก็เคลียร์กันแล้วก็ลบ ส่วนนั้นซ่ะ

เอาให้กระทู้ปักหมุดเหลือแต่พวกเลวเพียวๆ ทั้งร้านไร้ความรับผิดชอบ ทั้งม้ารับจ้างดิสเครดิต
 คนดีๆลบออกให้หมด
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 28/08/14, [09:43:32] »

เท่าที่ฟังๆ ดู ผมมีแนวคิดประมาณนี้นะครับ

1 จะปักหมุดไว้กระทู้เดียว จะขึ้นชื่อให้รู้ไปเลยว่า เป็นกระทู้เตือนเวลาซื้อของ

2 ร้านที่จะเอาเข้ามาในกระทู้ จะต้องผ่านการตั้งกระทู้ในห้องร้องทุกข์มาก่อน  มีเจ้าทุก มีคนมาแสดงความเห็น
   แล้วก็มีปัญหาคาราคาซัง
   ส่วนประเภทที่พอไปร้องแล้วเจ้าของเขามาอธิบาย ขอโทษ แก้ไข แล้วยอมความกัน แบบนี้ไม่เอามาครับ
   เอาเฉพาะที่ฝ่ายร้านค้าเงียบ นิ่ง ไม่แก้ปัญหา

3 ร้านค้าบางร้านที่ไม่ได้เล่นเวปนี้ แล้วมีคนเอามาพูด หรือ ร้องเรียน ไม่นับครับ เพราะไม่เกี่ยวข้อง ถ้าร้านไม่ได้เล่นเวป การโดนกระทำต่างๆ ก็คงเกิดขึ้นแบบส่วนตัว ไม่ได้ซื้อขายหรือติดต่อผ่านทางเวปนี้ 

คราวๆ ประมาณนี้ครับ
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 28/08/14, [12:58:59] »

เริ่มเลยครับ ทดลองดูจากกรณีไฮ อควาเรี่ยมก่อนเลย  ค่อยๆปรับไปเดี๋ยวก็ลงตัวเอง
ไม่งั้นคิดๆไปเดี๋ยวจะไม่ได้ทำ เพราะกรณีนี้ร้านมีหลายเคสแล้ว

อีกข้อที่อยากให้ปักหมุด ร้านตู้ทะเลนอกพื้นที่เจเจ  ไม่งั้นอะไรทีนึงต้อถ่อไปเจเจเหนื่อย
มีมากมีน้อยก็น่าจะมีเอาไว้เป็นทางเลือก

แต่ถ้าร้านนั้นเป็นสปอนเซอร์เวปอีกแล้วล่ะ มันจะเกรงใจกันหรือเปล่า อย่างร้านดังในคลับไม้น้ำ
กว่าจะโดนแบนก็หลายปีมีคู่กรณีเป็นร้อย [on_026]

ทำเลยครับ
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #18 เมื่อ: 28/08/14, [17:32:34] »

เฮ้อ เรื่องรูปสินค้า คำอธิบายสินค้า ขนาดสินค้า ข้อตกลง ราคา จริงๆพวกนี้ตั้งกฎคุมได้เลย นอกเหนือก็เตือนลบหรือะไรที่แอดมินว่าดี มันจะช่วยได้ระดับนึง

แต่สุดท้าย พอเป็นปัญหานอกจอ แล้วกับมาเป็นประเด็นในจอ ก็ยาวๆหมดทุกที่ อันนี้บอกตรงๆ แอดมินเหนื่อยหน่อยนะครับ แต่ก็สู้ๆครับ

ของผม ประกาศตัวได้เลย ผมขายปลา แต่ผมลงราคาปลาไม่ค่อยได้ครับ ผมขายส่งเป็นหลัก เดี๋ยวร้านรับต่อจะลำบากใจ หลังๆ ผมเลยไม่ค่อยลงขายปลาขายก้นตู้เท่าไหร่ในเวบนี้ เพราะผมเองทำตามกฎเวบไม่ค่อยได้ ^^
chickela69 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 29/08/14, [16:34:08] »

ดีครับ เวลาเเจ้งให้เเจ้งยังไงดีครับ อันนี้ตย. นะครับ
ชื่อร้าน เอ(สมมติ) ID ......
อ้างอิงจากกระทู้...........
ที่มาของปัญหาก็ว่ากันไป
ยังงี้ดีมั้ยครับ ให้เข้าไปอ่านเอง จะได้ไม่ถือว่าเป็นการบีบคอว่าโกงจริง เพราะลูกค้าก็มีงี่เง่าเยอะ
จะได้แฟร์ๆกับทั้งสองฝ่าย
note_Chonburi ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 29/08/14, [23:00:27] »

คนขายดีจริง ประวัติดี ขายของดี จริงใจ อย่าไปกลัวเรื่องดีสเครดิต ปัญหามันเกิดได้ทุกทาง ถ้าตั้งใจแก้ปัญหาให้ลูกค้า รับรองอยู่ได้ยาว ผิดแล้วรู้จักรับผิด ขอโทษ และแก้ไข ได้ใจลูกค้ากันไปครับ

มุมมองเล็กๆ จากร้านเล็กๆ ในต่างจังหวัดครับ
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 30/08/14, [09:58:18] »

คนขายดีจริง ประวัติดี ขายของดี จริงใจ อย่าไปกลัวเรื่องดีสเครดิต ปัญหามันเกิดได้ทุกทาง ถ้าตั้งใจแก้ปัญหาให้ลูกค้า รับรองอยู่ได้ยาว ผิดแล้วรู้จักรับผิด ขอโทษ และแก้ไข ได้ใจลูกค้ากันไปครับ

มุมมองเล็กๆ จากร้านเล็กๆ ในต่างจังหวัดครับ

เล็กๆเหรอ...!!!! 036
แพท ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 30/08/14, [17:09:28] »

เล็กๆๆ [mo_001]
note_Chonburi ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 30/08/14, [17:58:04] »

เล็กๆ ครับพี่ๆ ยืนยัน นอนยันเลย [on_007]
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 31/08/14, [15:02:34] »

ขอบคุณสำหรับมุมมองครับ   [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
nopmju69 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 01/09/14, [08:50:34] »

ถ้าทำได้ก็ดีครับจะได้รู้ทันว่าร้านไหนเป้นไงครับ
Techdeck ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 02/09/14, [16:45:05] »

เห็นด้วยอย่างยิ่ง เลย ดิสเครดิต หรือ ปลอมเครดิต เองมีอยู่แล้วในเว็ปทุกที่ การประกาศชื่อร้าน อาจดูรุนแรงแต่ ยังดีกว่าเงียบ เพราะกลัวเรื่องดิสเครดิต อย่างน้อยก็มีข้อมูลให้ระวัง ถ้าทางร้านกลัวอยากเห็นผู้ค้า ของทะเล ทั้งร้าน และในเว็ป มีจรรยบรรณในการขายมากขึ้น สังคมตู้ทะเล โหดร้ายขึ้นทุกวัน กระทุ้เรื่องนี้จะไม่เกิดขึ้นมาตั้งแต่แรกหากผู้ค้าเองมีจรรยาบรรณเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์