Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขาตู้เหล็กเป็นสนิม  (อ่าน 2739 ครั้ง)
โรมานอฟ ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 24/08/14, [13:14:03] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีผมมีตู้ 48*20*20 เก่าๆอยู่หนึ่งใบ ซึ่งเมื่อตอนน้ำท่วมปี 54 ตู้พร้อมขาชุดนี้แช่น้ำเกือบ 4 เดือน และถูกทิ้งไว้อย่างนั้นอีก 3 ปี มาวันนี้มีความคิดอยากเลี้ยงตู้ทะเลเรื่องตู้ปลาไม่มีปัญหา แต่ขาตู้เป็นสนิม ผมก้อเอามาขัดๆถูๆสนิมออก ทำเเบบลวกๆแล้วเอาสีสเปร์สีดำพ่นทับ ออกมาสวยงาม แต่ด้วยความที่ความรู้ยังน้อยเพิ่งเปิดอ่านเจอว่าตู้ทะเลนิยมใช้ขาไม้ ส่วนขาเหล็กใช้ได้เเต่จะมีปัญหาสนิม ผมจึงต้องตั้งหลักใหม่
1.ขาตู้นี้ไม่ควรใช้เเล้วอันตราย
2.ใช้ได้เเต่ต้องทำให้ดีกว่านี้ ข้อนี้รบกวนแนะนำหน่อยครับว่าควรทำยังไง
พี่ๆว่าควรเป็นข้อไหนครับ
ปล.ขาเหล็กตัวนี้ดีที่ว่าเป็นเหล็กกล่องค่อนข้างหนา ส่วนสนิมกินไปประมาณ 30% ครับ
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/08/14, [13:18:23] »

ขาตู้เหล็กไม่ควรใช้ครับ  ขาไม้ดีกว่าครับ แล้วตู้หนากี่หุนครับ กาวยังดีอยู่รึเปล่า  [เจ๋ง]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/08/14, [13:26:18] »

สนิมกินไป30%นี่ถือว่าเยอะมากแล้วนะครับ แถมเป็นตู้48 วันดีคืนดีหักโค่นลงมานี่ ยิ้มทั้งน้ำตาแน่นอน

ขาไม้เท่านั้น
Common-Akkie ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/08/14, [13:40:45] »

อย่าลืมดูความหนาของกระจกและความแน่นซิลิโคนด้วยนะครับ ตู้ทะเลต้องไช้ตู้ที่กระจกหนากว่าตู้ปลาน้ำจืดเพราะน้ำทะเลมีความหนาแน่นมากกว่าน้ำจืดมาก และอีกอย่างตู้ทะเลจำเป็นต้องจำลองการเกิดคลื่นอีก(ปั้มทำคลื่น) ตู้จึงต้องทานกับกระแสน้ำตลอดเวลาด้วย ตู้ไหญ่ขนาดนั้นผมว่าควรหนาซัก1cm เป็นอย่างน้อยนะครับ อาจต้องมีเสริมขอบเสริมคานอีกต่างหากเพื่อความแข็งแรง แถมตู้อายุเก่าขนาดนั้นไม่รู้ซิลิโคนเสื่อมหรือยัง ท่าตู้ขนาดนั้นกระจกหนาครึ่งเซนไม่ควรเลี้ยง(เด็ดขาด)เพราะอาจเกิดซึนามิไนบ้านได้ ส่วนเรื่องขาก็เปลี่ยนเป็นไม้เทอะจะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/08/14, [17:15:28] โดย Common-Akkie »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/08/14, [13:42:08] »

อ่า ใช่ ลืมถามไปว่าตู้เก่าๆที่ว่านี่ขนาดใหน ถ้าตู้48 มีคาน2หุนธรรมดาๆละก็ ห่างไกลจากคำว่าใช้ได้ไปเยอะ
โรมานอฟ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/08/14, [07:36:26] »

งั้นผมหาซื้อตู้ใหม่ดีกว่าครับขอบคุณทุกท่านด้วยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์