Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้มั้ยครับ ว่าซิลขวานจะตายเพราะอาหารปลาทะเล  (อ่าน 1350 ครั้ง)
longduza ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 23/08/14, [05:37:35] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีผมเอง เลี้ยงทั้งตู้ทะเล และก็ไม้น้ำ และเก็บอาหารปลาใว้ที่เดียวกัน

วันนี้ช่วง5ทุ่ม ผมก็หยิบอาหารปลาทะเล ให้อาหารตู้ทะเล ตู้แรกเสร็จ ก็เดินไปตู้สอง และก็หว่านลงไป
แล้วมันเผลอ ให้อาหารตู้ไม้น้ำต่อ ซึ่งตู้มันอยู่ข้างกัน สรุปว่าผมได้หว่านอาหารทะเล ลงตู้ไม้น้ำ ไป2ชุด คิดว่าปลาคงกินกันอิ่มนั่นละครับ

รู้ตัว เอ้าตายห่าละ นี่อาหารปลาทะเลนี่หว่า คิดในใจคงไม่เป็นไรมั้ง

ช่วงเกือบๆ ตี5 ลุกมาเข้าห้องน้ำ เดินผ่านตู้ อะไรลอยไป ลอยมาแว๊บๆวะ เลยเปิดไฟดู เวรละ ซิลขวานเล็กผม ตายยกตู้เลย
จาก30ตัว ตอนนี้เหลือ5 ตัว และไม่รู้จะร่วงอีกมั้ย

ที่ผมมั่นใจว่าเป็นเพราะอาหารทะเล ที่ผมหย่อนลงไปเพราะว่า กุ้งทั้งหลายยังอยู่ดี ไม่มีอาการใดๆ
และปลาสอดตัวเล็กๆก็ยังอยู่ดี Co2 ก็ดอร์ปเขียว ตัวที่รอด นี่คงแย่งกินไม่ทัน

อาหารปลาที่ผมเผลอ ใส่ลงตู้ไม้น้ำ

ทุกตัวที่ตายเหมือนกันหมด คือที่ท้องมีแผล ครับ

ไม่รู้จะ ช่วยตัวที่เหลือยังไง ตอนนี้คงได้แต่ทำใจครับ

เลยอยากเตือนสมาชิก ที่เลี้ยง ทั้งทะเล และไม้น้ำ

หวังว่าประสบการณ์ ความสะเพร่าของผม จะเป็นอุทาหรให้เพื่อนๆ ระวังเรื่องการให้อาหารด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/08/14, [16:29:09] โดย longduza »
Bulioapq ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/08/14, [09:30:38] »

เสียใจด้วยครับ  n032
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/08/14, [09:35:29] »

นีออนผมกิน OceanNutritionฝาเขียว+Salefertเกล็ดแดงๆเล็กๆ   ซื้อมา10 ตายไป1ในวันแรก

สนใจลองไม๊ครับ    [on_007]

ส่วนแผลที่ท้อง ผมเดาว่าน่าจะเกิดจากการติดเชื้อมากกว่า เพราะลักษณะเป็นตุ่มใสๆ แต่เป็นการเดานะครับ
ที่เหลือ 5 ขอให้รอดเยอะๆนะครับ   [on_012]
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/08/14, [18:04:06] »

เสียใจด้วยครับ  n032

นีออนผมกิน OceanNutritionฝาเขียว+Salefertเกล็ดแดงๆเล็กๆ   ซื้อมา10 ตายไป1ในวันแรก

สนใจลองไม๊ครับ    [on_007]

ส่วนแผลที่ท้อง ผมเดาว่าน่าจะเกิดจากการติดเชื้อมากกว่า เพราะลักษณะเป็นตุ่มใสๆ แต่เป็นการเดานะครับ
ที่เหลือ 5 ขอให้รอดเยอะๆนะครับ   [on_012]

ขอบคุณมากครับ แปลว่าท่านก็เคยโดนมาใช่มั้ยครับ

ตอนนี้ 5ตัวที่เหลือ ยังอยู่ดีครับ [on_024]

ไม่น่าเลย ไม่นึกว่า อาหารปลาจะกลายเป็น เพรชฆาตไปซะงั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/08/14, [18:10:42] โดย longduza »
rambo farm ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/08/14, [18:51:50] »

ผมก็ตั้งติดกันเลยนะครับ

ก็มีเอาให้ลองกินกันบ้าง แต่ยังไม่เห็นมีอะไร

เอาเตดตร้า ให้ตู้ทะเล แต่มันไม่สน 555

เอา Andaman Marine : Size  S  ให้ คาลดินัล , ม้าลายชมพู , รัมมี่โน๊ต , หางนกยูง , เทวดา

มันก็กินดีนะครับ ฮิคาริ S ก็มี แต่ไม่เคยลอง  สงสัยคงไม่ต้องลอง ล่ะ

036
c=299,792,458m/s ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 24/08/14, [00:25:52] »

ตามที่เรียนมานะร้ น้ำจืดจะเป็นน้ำความเข้นข้นน้อยจะวิ่งไปหาความเข้มข้นมากทำให้อาหารทะเลพองมาก (hypotonicsolutionจะเเพร่ไปยังhypertonic solution) 036
« ตอบ #6 เมื่อ: 24/08/14, [19:14:20] »

ตามที่เรียนมานะร้ น้ำจืดจะเป็นน้ำความเข้นข้นน้อยจะวิ่งไปหาความเข้มข้นมากทำให้อาหารทะเลพองมาก (hypotonicsolutionจะเเพร่ไปยังhypertonic solution) 036

ขอบคุณมากนะครับ น่าจะเป็นอย่างนั้นจริงๆ รู้สึกท้องพองๆ กันทุกตัวที่ตายเลย
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 25/08/14, [09:17:55] »

ขอบคุณมากครับ แปลว่าท่านก็เคยโดนมาใช่มั้ยครับ

เปล่าครับ เดี๋ยวนี้ก็ยังให้กินอยู่ แล้วแต่หยิบได้อะไรก็ให้กินครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 25/08/14, [11:17:06] »

เปล่าครับ เดี๋ยวนี้ก็ยังให้กินอยู่ แล้วแต่หยิบได้อะไรก็ให้กินครับ

แปลว่าของผมเจอแจ๊คพ็อตสินะ T-T นัดกันลาโลกเลยห๊ะๆ
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #9 เมื่อ: 25/08/14, [15:42:43] »

ไม่เกี่ยวกับความเป็นอาหารปลาทะเลหรือน้ำจืดครับ

จากสาเหตุอื่น สูตรอาหารปลาทะเลวัตถุดิบไม่ได้ พิเศษอะไรไปกว่าน้ำจืดแค่ สูตรต่างกันหรือใส่ปริมาณตา่งกัน เกรดต่างกันแค่นั้น

ในอาหารปลาทะเลไม่มีความจำเป็นต้องใส่เกลือ เรื่องการดูดซับน้ำหรืออะไรทำนองไม่เกี่ยวข้อง ในอาหารจะพองไม่พองขึ้นกับ Starch หรือพวกแป้งอื่นๆที่ผ่านกระบวนการ เอ็กซ์ทรูต
« ตอบ #10 เมื่อ: 25/08/14, [17:43:23] »

ไม่เกี่ยวกับความเป็นอาหารปลาทะเลหรือน้ำจืดครับ

จากสาเหตุอื่น สูตรอาหารปลาทะเลวัตถุดิบไม่ได้ พิเศษอะไรไปกว่าน้ำจืดแค่ สูตรต่างกันหรือใส่ปริมาณตา่งกัน เกรดต่างกันแค่นั้น

ในอาหารปลาทะเลไม่มีความจำเป็นต้องใส่เกลือ เรื่องการดูดซับน้ำหรืออะไรทำนองไม่เกี่ยวข้อง ในอาหารจะพองไม่พองขึ้นกับ Starch หรือพวกแป้งอื่นๆที่ผ่านกระบวนการ เอ็กซ์ทรูต

ขอบคุณมากครับ สงสัยต้องหาสาเหตุ ถัดไป
แต่ตอนนี้ยังมองว่าตายเพราะอาหารไปก่อน เพราะพลาดแค่ไม่กี่ ชม ไปเกือบทั้งตู้เลย T-T
slektich ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #11 เมื่อ: 26/08/14, [12:47:15] »

ผมว่าไม่น่าเกี่ยวนา ผมให้อาหารปลาทะเลกับตู้ไม้น้ำมาตลอดตั้งกะตั้งตู้ ปลาก้ไม่ตายนะครับ อ้วนท้วนสีสวยดีด้วยนา ทั้งคาดินัล ซิลหนู ซิลขวาน กะปลาอะไรจำชื่อมะได้ ไม่เคยให้อาหารปลาอื่นเลยครับขี้เกียจ ้hahaha อาหารที่ให้ก็ฮิคาริไซร์S ผสมฮิคาริสูตรสาหร่ายบวกกับอาหารปลาการ์ตูนด้วย ที่ตายเพราะอาหารปลาทะเลอร่อยเกินกินเยอะไปท้องแตกป่าวครับ ห๊ะๆๆ
« ตอบ #12 เมื่อ: 26/08/14, [15:39:09] »

ผมว่าไม่น่าเกี่ยวนา ผมให้อาหารปลาทะเลกับตู้ไม้น้ำมาตลอดตั้งกะตั้งตู้ ปลาก้ไม่ตายนะครับ อ้วนท้วนสีสวยดีด้วยนา ทั้งคาดินัล ซิลหนู ซิลขวาน กะปลาอะไรจำชื่อมะได้ ไม่เคยให้อาหารปลาอื่นเลยครับขี้เกียจ ้hahaha อาหารที่ให้ก็ฮิคาริไซร์S ผสมฮิคาริสูตรสาหร่ายบวกกับอาหารปลาการ์ตูนด้วย ที่ตายเพราะอาหารปลาทะเลอร่อยเกินกินเยอะไปท้องแตกป่าวครับ ห๊ะๆๆ

สงสัยจะกินเยอะครับ เพราะกลิ่นอาหารปลาทะเลนี่ อื้อ หือ..... สงสัยชอบ 555+
NiSHinO ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 28/08/14, [08:08:56] »

ของผมมีลองซื้ออาหารปลาทะเลของฮิคาริที่เป็นเม็ดๆ สูตรสาหร่ายทะเล (จำรุ่นไม่ได้)
หย่อนไป แต่ไม่เห็นมีสักตัวจะแลสนใจกันเลยอ่ะครับ ในตู้มี
- แรมช็อตฯ 2
- ไดมอนต์ เตตร้า 10
- ปลากัด 1
- การ่า รูฟ่า 2
- ฯลฯ
มีใครสนใจจะเอาเม็ดจืดมาแลกกันมั้ยครับ  [on_007]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์