Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามยอดฮิตซากอ้อยมาเเล้ว  (อ่าน 1898 ครั้ง)
โรมานอฟ ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 22/08/14, [12:20:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ก่อนอื่นเลยผมเป็นสมาชิกใหม่ เพิ่งสมัครวันนี้เองครับ ก่อนตั้งกระทู้ ผมเห็นมีคำเตือนให้ อ่านบทความให้มากๆก่อนถาม ถ้าถามคำถามซ้ำซาจะโดนด่า อันนี้น่ากลัวมากๆ หวังว่าพี่ๆคงไม่ด่าผมนะถ้ามันซ้ำซาก เข้าเรื่องครับ มีตู้เปล่า 1 ใบ อยากเลี้ยงปลาสิงโตทะเล อยากศึกษาก่อนเลี้ยงให้มากๆ พยายามหาข้อมูลใน google แล้วมันมีน้อยจังเลยครับ หรือผมอาจจะหาไม่เจอ พี่ๆพอจะมีเว็ปแนะนำเกี่ยวกับการเลี้ยงปลาประเภทนี้บ้างไหมครับ หรือพี่ๆท่านไหนมีความรู้มีประสบการณ์ ผมอยากจะขอคำแนะนำแบบส่วนตัวเลยอะครับ ขอความกรุณามือใหม่อย่างผมด้วยนะครับ กราบขอขอบพระคุณทุกท่านครับ

ผิดพลาดประการใด โรมานอฟ ขออภัยด้วยครับ
Bulioapq ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/08/14, [12:47:11] »

ไม่เคยเลี้ยง รู้แต่ มันกินแต่ของสดมั้งน่ะ -3-
ข้อมูลมันน้อยจิงๆและ  ้hahaha
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/08/14, [16:22:04] »

แยกเป็น 2 ส่วน
1. ส่วนการตั้งตู้ทะเล หาอ่านจากกระทู้ปักหมุดได้ครับ ว่าจะตั้งยังไงแบบไหน ควรมีอุปกรณ์อะไรบ้าง
2. ส่วนของการเลี้ยงปลาสิงโต เป็นปลากินเนื้อ อะไรที่เล็กกว่าปากมัน มีสิทธิโดนกินได้  ถ้ามี TankMate ต้องหาตัวใหญ่หน่อย มีพิษที่ก้านครีบ หลีกเลี่ยงการสัมผัสโดยตรง กลุ่มของปลาแนวๆนี้ก็เป็นพวก ปลาแมงป่อง ปลากบ ลักษณะการกินใกล้เคียงกัน
นอกนั้นการเลี้ยงเหมือนปลาปกติทั่วไป คุณภาพน้ำพอๆกัน
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/08/14, [20:55:09] »

กราบขอบพระคุณทั้งสองท่านด้วยครับ ผมอย่างรู้ประมาณว่าตู้ ที่ผมมีอยู่จะสามารถเลี้ยงได้ไหม ตู้จะเล็กไปไหม ปลาสิงโตกระโดดไหมเพราะผมไม่มีฝาตู้ ชอบอยู่ตัวเดียวหรือเป็นคู่ อะไรประมาณนี้นะครับ ท่านใดพอมีประสบการณ์รบกวนด้วยครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/08/14, [09:20:48] »

ปกติ ตู้ทะเล ไม่ค่อยมีฝากันครับ อย่างมากก็มีฝาครอบไฟ เพื่อปิดบังส่วนของอุปกรณ์ ไม่ให้ดูรกตา แต่ด้านบนจะเปิดโล่งๆกัน
ปลาสิงโตผมว่าปกติมันคงไม่ค่อยโดด เดาจากลักษณะภายนอก คงโดดยากอยู่ 555
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/08/14, [11:29:43] »

คุณ bill2517 ครับ ถ้าผมจะขออนุญาติ Add line จะสะดวกไหมครับ เพื่ออยากจะขอคำปรึกษาเรื่องตู้ทะเล พอดียังไม่ค่อยคล่องนะครับ  hah1
moneye ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 24/08/14, [21:39:22] »

ให้อาหารมาก จะมีของเสียมากครับ ตู้ต้องมีการกรองอย่างดี เป็นปลาโตเร็วครับ กินจนพุงกางเลยครับ ระวังเรื่องน้ำเสียอย่างเดียว
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 25/08/14, [07:37:53] »

ขอบคุณครับผม
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 04/09/14, [15:30:28] »

เลี้ยงเหมือนปลาทั่วไปครับแต่ต้องให้อาหารสด และการให้อาหารสดก็จะมีของเสียเกิดในระบบเยอะครับ เพราะฉะนั้น เลี้ยงปลาพวกนี้ ระบบการกรองจะต้องดีหน่อยครับ สกิมเมอร์ต้องมี การถ่ายน้ำสม่ำเสมอ ครับผม และอย่างที่ท่าน Billy บอกครับ ระวังด้วยเพราะเป็นสัตว์มีพิษครับผม
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #9 เมื่อ: 04/09/14, [23:44:50] »

ดูใน live aquaria แล้วข้อมูลเยอะดี เลยเอามาฝากครับ

http://www.liveaquaria.com/product/aquarium-fish-supplies.cfm?c=15+36

ปลาสิงโต ตามธรรมชาติมันเป็นปลาที่เชื่องช้านะ จะโดดตูมตามว่ายน้ำพรวดพราดคงออกจะผิดวิสัย พวกนี้มักจะหากินด้วยการอยู่นิ่งๆ ว่ายช้าๆ ให้เหยื่อตายใจ แล้วก็ตะครุบกิน ตู้ใหญ่ๆ คงไม่ค่อยจำเป็น เพราะมันคงไม่ว่ายน้ำทั่วตู้เหมือนพวกแทงก์ และมันก็คงไม่ค่อยกระโดดด้วย

สวยจริงๆ และ ผมก็ชอบนะ แต่ด้วยว่ามันมีพิษ โดนแล้วจะเจ็บเอา ละผมก็ไม่ชอบเห็นปลาเล็กกินปลาใหญ่เลย มันหดหู่ ก็เลยไม่เลี้ยงดีกว่า 5555
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 05/09/14, [06:58:35] »

มันกินแต่สัตว์เป็นๆนะ
ทางทีดีควรให้กุ้งฝอย
แต่ปัญหาอยู่ที่การหากุ้งฝอยนี่แหล่ะ
ถ้าหาง่ายสะดวกก็จัดไปครับ
และก็ไม่ควรเลี้ยงกับปลาที่กินกุ้งเหมือนกัน
เพราะมันจะกินไม่ทัน
_Kong_ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #11 เมื่อ: 05/09/14, [11:42:15] »

มันกินแต่สัตว์เป็นๆนะ
ทางทีดีควรให้กุ้งฝอย
แต่ปัญหาอยู่ที่การหากุ้งฝอยนี่แหล่ะ
ถ้าหาง่ายสะดวกก็จัดไปครับ
และก็ไม่ควรเลี้ยงกับปลาที่กินกุ้งเหมือนกัน
เพราะมันจะกินไม่ทัน

ตามท่าน sfish กล่าวไว้ครับ
ผมเลี้ยงกับปลาวัว กินกุ้งเหมือนกัน  สิงโตกินไม่ทันครับ  ปลาวัวไล่กุ้งกินไปทั่วตู้
แต่สิงโตจะสงบนิ่งตามหินเป็น รอกุ้งมาใกล้ ๆ   แต่จะมีกุ้งซักกี่ตัวที่เดินมาให้กิน
ผมแก้ด้วย  พอกลางคืน ปิดไฟตู้  สังเกต ถ้าสิงโตไม่อิ่ม จะว่ายไปทั่วตู้ 
ส่วนปลาวัวจะเข้าไปพักในซอกหิน  เราก็ให้กุ้งฝอยตอนนี้อีกรอบ
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 06/09/14, [23:09:36] »

ขอบคุณครับทุกท่าน ตอนนี้รันน้ำจัดตู้อีกไม่นานเกินรอครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์