Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยนะครับผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับค่า KH Mg และ CA หน่อยครับ  (อ่าน 1971 ครั้ง)
อิสระและเสรีภาพ ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/08/14, [15:17:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

รบกวนหน่อยนะครับผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับค่า
KH Mg และ CA หน่อยครับ
ข้อสงสัยมีอยู่ 3 ข้อ
1.ผมเคยวัดค่า KH ค่ามันตกพอดีมีพี่ที่รู้จักกันแนะนำว่าเติม เบกกิ้งโซดา (Baking Soda)ผมไปดูชื่อและสูตรเคมีคือ โซเดียมไบคาร์บอเนต (Sodium bicarbonate)
NaHCO3 ซึ่งลองแบ่งน้ำมาเติมแล้ววัดดูค่า KH ขึ้นจริงๆ
ซึ่งผมก็ลองค้นหาสูตรเคมี และสมการเมื่อ ละลายน้ำผลเป็น

NaHCO3(s) ---> Na+(aq) + HCO3-(aq)
อันนี้ผมสงสัย3ข้อย่อยคือ

1.1 ค่า KH ที่เราวัดเป็นการวัดเพื่อดูค่า  คาร์บอเนตไอออน CO3(-2)ใช่ไหมครับ
1.2 HCO3-(aq) คือตัวที่เราได้จากการละลายน้ำของ เบกกิ้งโซดา (NaHCO3) ดังสมการเคมีด้านบนมันคือ ไฮโดรเจนคาร์บอเนตไอออน
แต่ค่า KH ที่เราอยากได้นี้คือ  คาร์บอเนตไอออน CO3(-2)หาก1.1 คำตอบคือใช้   แล้วเจ้าตัวนี้มันแทนได้ไหมครับ
1.3 ค่า Na+(aq)ที่ได้มาด้วยมีผลอะไรในระบบไหมครับ

มาต่อเลยครับกับ  Kalkwasser ผมสงสัยว่า
2.1 Kalkwasser ที่ว่ากันมันคืออะไรครับ ปูนขาวที่ขายร้านอุปกรณ์ก่อสร้างใช้ไหมครับ ถ้าไม่ใช้น่ามันคืออะไรกันเอย
2.2 Kalkwasser เท่าที่อ่านๆดูมันเติมลงไปจะได้  CA กับ  คาร์บอเนต แต่จะทำให้ pH สูงขึ้นใช้ไหมครับ

ข้อสุดท้ายครับ Two part ผมสงสัยว่า
3.1 Two part อันนี้คือ ผลิตภัณที่เราซื้อมาเติมที่มี Part AกะB ใช้ไหมครับ
3.2 เมื่อเติมแล้วเป็นการเติม calcium กับ alkalinity และ buffer PH นั้นหมายถึง เป็นการเติม Ca เพิ่ม KH ปรับ pH ใช้ไหมครับ
3.3 Two part มีเติม Mgให้ในตัวไหมครับ หรือต้องวัดแล้วเติมแยก 036 036 036 036 036 036 036
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/08/14, [23:59:05] »

1.1 ค่า KH ที่เราวัดเป็นการวัดเพื่อดูค่า  คาร์บอเนตไอออน CO3(-2)ใช่ไหมครับ

KH คือ ค่าความเป็นด่าง (KH มีลักษณะคล้ายๆ PH แต่จะแตกต่างกันตรงที่ KH เป็นตัว พยุงค่า PH ให้ลดหรือเพิ่มไปอย่างช้าๆ )

1.2 HCO3-(aq) คือตัวที่เราได้จากการละลายน้ำของ เบกกิ้งโซดา (NaHCO3) ดังสมการเคมีด้านบนมันคือ ไฮโดรเจน
แต่ค่า KH ที่เราอยากได้นี้คือ  คาร์บอเนตไอออน CO3(-2)หาก1.1 คำตอบคือใช้   แล้วเจ้าตัวนี้มันแทนได้ไหมครับคาร์บอเนตไอออน

ต้องเข้าใจก่อนนะครับว่า พืชที่สังเคาะห์แสงทุกชนิดจะใช่ CO2 ในการสังเคาะห์แสง และ คาย O2 แต่เมื่อไม่มีแสง พืชจะใช่ O2 แทน และคาย CO2 เมือ CO2 มีในน้ำมากๆ มันจะทำให้น้ำเป็น กรด ทำให้ค่า PH ลดลง
ส่วน กกิ้งโซดา (NaHCO3) นั้นที่เราเติมลงไปเพื่อเข้าไปดึง CO2 ให้ออกจากน้ำ

1.3 ค่า Na+(aq)ที่ได้มาด้วยมีผลอะไรในระบบไหมครับ

ไม่มีครับ

มาต่อเลยครับกับ  Kalkwasser ผมสงสัยว่า
2.1 Kalkwasser ที่ว่ากันมันคืออะไรครับ ปูนขาวที่ขายร้านอุปกรณ์ก่อสร้างใช้ไหมครับ ถ้าไม่ใช้น่ามันคืออะไรกันเอย
2.2 Kalkwasser เท่าที่อ่านๆดูมันเติมลงไปจะได้  CA กับ  คาร์บอเนต แต่จะทำให้ pH สูงขึ้นใช้ไหมครับ

ข้อสุดท้ายครับ Two part ผมสงสัยว่า
3.1 Two part อันนี้คือ ผลิตภัณที่เราซื้อมาเติมที่มี Part AกะB ใช้ไหมครับ
3.2 เมื่อเติมแล้วเป็นการเติม calcium กับ alkalinity และ buffer PH นั้นหมายถึง เป็นการเติม Ca เพิ่ม KH ปรับ pH ใช้ไหมครับ
3.3 Two part มีเติม Mgให้ในตัวไหมครับ หรือต้องวัดแล้วเติมแยก

ข้อ 2 กับ 3 เดียวพรุ่งนี้ ผมจะมาอธิบายต่อ ทั้งแบบ Kalkwasser และ Ca reactor
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/08/14, [09:38:44] โดย Luxuria »
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/08/14, [08:28:01] »

A Simplified Guide to the Relationship Between
Calcium, Alkalinity, Magnesium and pH

http://reefkeeping.com/issues/2006-06/rhf/
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/08/14, [08:50:58] »

A Simplified Guide to the Relationship Between
Calcium, Alkalinity, Magnesium and pH

http://reefkeeping.com/issues/2006-06/rhf/

ครบทุกองค์ความรู้เรื่อง Ca AKh และ Mg เลยที่เดียว
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/08/14, [09:37:50] »

Kalkwasser และ Ca reactor 2 ระบบนี้ มี จุดประสงค์ เดียวกัน คือ การเติม Ca ให้กับระบบ แต่จะแตกต่างกันตรงวิธีการทำทำงานเพื่อให้ได้มาของ Ca

ระบบของ Kalkwasser จะเป็นการเติม Calcium hydroxide ( Ca(OH)2 ) ซึ่งจะทำปฏิกิริยาเคมี แล้วจะได้ Carbonate , Bi - Carbonate , Calcium

ส่วนระบบ Ca reactor จะเป็นการเติม พวกเศษปะการัง และ ใช่ CO2 เป็นตัวทำสะลาย ใช่หลักการ CO2 เพิ่มความเป็นกรดแล้วไปทำการกัดกร่อน เศษปะการัง แล้วจะได้ Carbonate , Bi - Carbonate , Calcium

โดยส่วนมากจะนิยมใช่ Ca reactor เพราะในการทำละลาย เศษปะการังจะได้สารอื่นๆที่นอกเหนือจาก Carbonate , Bi - Carbonate , Calcium ออกมาด้วย อีกทั้ง มีเดีย ยังราคาค่อยข้างจะถูก

ผิดพลาด ประการใดต้องขออภัย ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/08/14, [09:55:31] โดย Luxuria »
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/08/14, [09:47:25] »

อ่านแล้วเข้าใจเลยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์