Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไวท์แอนทีเรียจะตายไหม  (อ่าน 1270 ครั้ง)
ohhotopo ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 12/08/14, [19:45:14] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ช่วยด้วยครับ พอดีเพิ่งซื้อไวท์แอนทีเรียมาเมื่อวาน ตอนอยู่ที่ร้านก็บานสวยงามมาก แต่พอมาที่ตู้เรากลับเหี่ยวเฉาอ่อนแรง เหมือนจะละลายหายไปกับน้ำยังไงยังงั้น ตัวอื่นก็แข็งแรงปกติ รบกวนช่วยดูให้หน่อยครับว่าจะทำยังไงดี น้ำก็เพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อวาน เศร้าๆ เพื่อนๆ เป็นกันบ้างไหมครับ
รูปถ่ายจากไอโฟนนะครับเลยไม่ค่อยชัด
Mayouza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/08/14, [20:09:28] »

ลองวัดค่าของเสียในนํ้าหรือยังครับพวกแอมโมเนีย ไนไตร อุณหภูมิ หรืออาจกำลังปรับตัวอยู่ ถ้ามันตายมันจะค่อยๆหลุดออกครับ
การลงของใหม่พร้อมกับเปลี่ยนนํ้าทำให้มันอาจปรับตัวนานหน่อยครับ ได้แต่รอๆๆๆ
ohhotopo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/08/14, [20:11:28] »

ลองวัดค่าของเสียในนํ้าหรือยังครับพวกแอมโมเนีย ไนไตร อุณหภูมิ หรืออาจกำลังปรับตัวอยู่ ถ้ามันตายมันจะค่อยๆหลุดออกครับ
การลงของใหม่พร้อมกับเปลี่ยนนํ้าทำให้มันอาจปรับตัวนานหน่อยครับ ได้แต่รอๆๆๆ
วัดแล้วครับไม่มีอะไรผิดปกติ สงสัยคงได้แต่รออย่างเดียว เศร้าาาา
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/08/14, [09:02:22] »

สภาพในรูป ถือว่า ร่อแร่อยู่นะ ... 555

คือปกติ แอนทีเลียตัวนี้ จะอ่อนไหวกับค่าน้ำมากใช้ได้เลย
สังเกตุจากในตู้ผมคือ
หากวันไหน ได้เติมพวกแร่ธาตุ หนักมือไปหน่อย หรือ เติมน้ำจืดชดเชยมากเกินไปนิด ตัวนี้จะแสดงอาการก่อนเพื่อนเลย
แต่จะไม่ได้ขนาดนี้ คือจะแค่ขุ่นๆ (จากปกติใสๆ) และบานไม่ค่อยเต็มที่เท่าไหร่
แต่ประมาณ2-3วันก็จะกลับเป็นปกติเหมือนเดิม

หากสภาพแบบนี้ แนะนำว่าหาตำแหน่ง กระแสน้ำเบาๆ และ วางหลบไฟซักหน่อย
เพื่อให้ตัวมันค่อยๆเริ่มปรับสภาพให้คุ้นกับสภาพแวดล้อมในตู้เรา และ อย่าไปจับตัวมันเด็ดขาด อาจมีหลุดปลิวตามกระแสน้ำได้

สัญญาณชีวิตที่เริ่มดีขึ้นคือ เริ่มตั้งขึ้น หรือเริ่มอวบๆ
สัญญาณที่แย่กว่าเดิมคือ เริ่มสลัดตัว(เปื่อยและหลุด)ออกจากฐานครับ

ปล. วัดค่าน้ำแล้วไม่มีอะไรผิดปกตินี่คือได้ค่าอะไรเท่าไหร่บ้างครับ
ก่อนปล่อยก้นตู้เข้าตู้หลัก สิ่งที่ควรทำได้ง่ายๆคือ
1. วัดค่าความเค็มของน้ำในถุง
2. ลอยถุงไว้ก่อนซักชั่วโมง เพื่อปรับอุณหภูมิ และหากทำได้ให้ทำเหมือนปล่อยปลาลงตู้ครับ
3. ก้นตู้มาใหม่ หากดิปได้ ควรดิปก่อนลงตู้ (ของอ่อนอาจจะไม่ต้องทำ ยกเว้นกระดุม) เพื่อกำจัดปรสิตที่อาจติดมากับชิ้นก้นตู้ และควรใช้น้ำยาดิปผสมน้ำในตู้ ไม่ควรใช้น้ำจืดนะครับ
meng2002 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/08/14, [12:59:27] »

ของผมก็มาสภาพนี้เลย 7 วันผ่านไป เหลือแต่ฐาน
[T]ewsupperman ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/08/14, [19:22:42] »

ไม่น่ารอดครับๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์