Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ส้มขาวออกจุดดำๆตามตัวครับ  (อ่าน 825 ครั้ง)
Common-Akkie ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 09/08/14, [15:38:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขออภัยภาพไม่ชัดนะครับ ถ่ายจากมือถือ

ลักษณะเป็นเหมือนปานดำๆอ่ะครับ ไม่นูนนะครับ เหมือนเป็นลายๆ กระจายไปทั่วตัวเลยครับ ตอนแรกเป็นตัวเดียว ตอนนี้อีกตัวเริ่มออกจุดด้วย เป็นอะไรครับ ทราบไหม มีไครเคยเป็นบ้าง เป็นปลาที่เลี้ยงมาครึ่งปีกว่าแล้ว แข็งแรงดี ไม่เคยเป็นโรคอะไรเรย จุดขาวก็ไม่เคยเป็น แข็งแรงมาก ตอนนี้ก็แข็งแรงกินอาหารเก่ง ขออาหารตลอดเวลา ไม่มีอาการแสดงว่าป่วยเรย มีแต่อีจุดนี่แหละครับ

สมัยก่อนก็เคยเป็นครับ แต่เป็นตัวเดียวและไม่เยอะมาก สักพักก็หายไปเอง ด่างดำๆแบบนี้แหละครับ

รบกวนด้วยคร้าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/08/14, [16:13:03] โดย Common-Akkie »
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/08/14, [16:56:21] »

ส้มขาวของผมเป็นจุดดำๆแล้วไม่หายขยายไปทั้งตัวกลายเป็นตูนดำขาวไปเลย ยังว่ายดีกินเก่ง ไม่น่ามีไรมั้ง
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/08/14, [18:32:17] »

ส้มขาวของผมเป็นจุดดำๆแล้วไม่หายขยายไปทั้งตัวกลายเป็นตูนดำขาวไปเลย ยังว่ายดีกินเก่ง ไม่น่ามีไรมั้ง

หมายความว่าส้มขาวสามารถแปลงร่างกลายเปนตูนดำได้หรอครับ งงครับ หรือหมายความว่ายังไงครับ
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/08/14, [00:18:23] »

อดีตส้มขาว
 [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/08/14, [00:22:06] โดย Lolicon »
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/08/14, [00:33:31] »

อดีตส้มขาว
 [on_026]

ป้าดดดด ไหงกลายเป็นแบบนั้นอ่ะครับ พอจะทราบสาเหตุไหมครับ แล้วนานไหมครับกว่าการแปลงร่างจะสมบูรณ์ มีวิธีป้องกันไหมครับ (ไม่อยากไห้แปลงร่างเรย ชอบส้มขาวมากกว่า T^T)
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/08/14, [09:06:24] »

ถ้ามันแปลงร่างผมว่ากะซื้อมาใหม่สักตัวคงไม่แพงหาง่ายด้วยอ่าาา [on_026]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 11/08/14, [09:26:55] »

ส้ม กับ ดำ
มีโอกาสเปลี่ยนสีได้เมื่อโตขึ้น
หรือพวก ดำหน้าส้ม ก็มีโอกาสที่จะเปลี่ยนเป็นดำล้วนได้เช่นกัน
พวกเพอร์คูล่าก็เช่นกัน ถ้าเป็นลูกๆ ลายบางครั้งจะใกล้กับส้มขาวมากๆ พอยิ่งโต สีจะยิ่งชัดเจนขึ้น
บางตัว ลายดำอาจจะชัดเจนสวยขึ้น แต่บางตัว กลายเป็นแบล็คเพอร์ฯไปซะงั้น
คงจะเกิดจากการผสมพันธ์ของ Breeder
« ตอบ #7 เมื่อ: 11/08/14, [14:27:28] »

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับที่มาช่วยตอบ แค่นี้ก็โล่งใจแล้วว่าไม่ได้ป่วยเป็นโรคอะไร ส่วนเรื่องหาตัวไหม่มาเลี้ยงคงไม่ละครับ เพราะคู่นี้รักมากครับ เลี้ยงมาตั้งแต่ตัว 2 cm ตอนนี้ 4 cm แล้ว อยู่มานานมากแล้ว (สำหรับผม) ปรับตัวเข้ากับตู้ได้แล้ว เลี้ยงจนเชื่องมากกกก ไม่คิดว่าปลาทะเลจับจะเชื่องได้ขนาดนี้ รักจิงๆ ท่ามันจะแปลงร่างจริงๆก็ทำไจครับ แต่เป็นความรู้ไหม่สำหรังผมเรยว่าปลาการ์ตูนสามารถแปลงร่างได้ นีโม่นี่มัน amazing จิงๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์