Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: biosphere ลดไนเตรทฟอสเฟสดีไหมครับ ใช้ยังไง เทียบกับseachem denitrate อันไหนดีก่า  (อ่าน 1255 ครั้ง)
Common-Akkie ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 01/08/14, [20:27:41] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีใครเคยไช้บ้างไหมครับ เห็นทั้งสองเจ้าที่ขายก็เชียร์จังว่าตัวนั้นดีตัวนั้นไม่ดี ราคาแรงพอสมควรทั้งคู่ (แต่ท่าดีจริงบก็จะลองดู seachem ถูกกว่าหน่อย) ขอสอบถามความเก็นคนเคยไช้หน่อยเป็นไงบ้าง ลดดีไหม ตู้ผมไม่มีกรองล่างมีแต่กรองนอกว่าจะเปลี่ยนมีเดียจากเซรามิคริงกากๆเป็นของดีหน่อย เห็นว่าทั้งสองตัวไม่ต้องไช้กระบอก แค่ไห้น้ำไหลผ่านก็ไช้ได้ คนขายบอก(ใส่กรองนอกได้ คนขายว่างั้นนะ) มีอะไรแนะนำกันบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ
chatkana ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/08/14, [21:40:00] »

Seachem ไม่เคยใช้ตอบไม่ได้ biosphere ผมใช้วิธีลัดเอาใส่ถุงยัดลงในสกิมเมอร์เลย
No3 จากเกิน 50 เหลือ ไม่ถึง 5 ในเวลาไม่ถึงอาทิตย์ครับ
skyrider ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/08/14, [23:38:41] »

พวกไบโอเพลเลท ไบโอสเฟียร์ ต้องใช้ระยะเวลานานครับไนเตรทจะค่อยๆลด หลายสัปดาห์
พอลดต่ำลงก็อยู่ได้อีกหลายเดือน กว่าจะตัวมันละลายหมด
ถ้าไปเร่งกระบวนการ วางใส่สกิมเมอร์ ไนเตรทลดเร็วแต่มันจะละลายเร็วมาก เช่นกัน
หมดแล้วก็ต้องไปหาเติมอีก

ไบโอเพลเลท ควรจะใช้กับกระบอกนะ ให้มันลอยวิ่งไปมาในกระบอก ตัวมันจะค่อยละลายช้าๆ แต่ถ้าเอาใส่ถุงวางช่องกรอง มันจะเกาะตัวกันเป็นก้อน น้ำจะมีเมือกสีขาวออกมามาก ต้องใช้สกิมเมอร์ปั่นเมือกทิ้ง เปนเหตุว่าต้องวางใกล้สกิมเมอร์ หรือวางข้างใน

ส่วนไบโอเสฟียร์ ไม่ต้องใช้กระบอกก็ได้ เพราะตัวมันจะไม่ลอยไปมา แต่ว่าสีมันจะดำคล้ำ ถ้าวางตรงบริเวณที่น้ำไหลผ่านช้า

ส่วนของซีเคมไม่เคยลอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/08/14, [23:45:19] โดย skyrider »
paveen ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/08/14, [09:29:33] »

ทดลองใช้มาแล้วประทับใจ bio sphere มากกว่า biopellet
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/08/14, [09:31:22] »

เคยแต่ VODKA

เติมใส่ตู้นิดนึง  ที่เหลือเติมใส่แก้ว ผสมน้ำแข็งกับโทนิค     thr01    [on_019]
Common-Akkie ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/08/14, [11:28:22] »

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับที่แนะนำ^^
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์