Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการตั้งค่า AI Hydra  (อ่าน 6421 ครั้ง)
Jeditong ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/07/14, [21:47:25] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เลี้ยงของอ่อนซะส่วนใหญ่ครับ ขนาดตู้ 36x18x18
1.ควรแขวนโคมสูงกว่าระดับน้ำ กี่ cm ดีครับ
2.แต่ละหลอด ควรตั้งค่ากี่% บ้างครับ, คนส่วนใหญ่ผสมสียังไงให้สวยดีครับ
3.ตัว Controller เนี่ย ถ้าไม่เสียบปลั๊กนี่คือใช้งานไม่ได้เลยใช่ไหมครับ แล้วถ้าถอดปลั๊ก
โคมไฟจะรันauto ปกติปะคับ
paveen ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/07/14, [22:09:39] »

1. วางสูงกว่าผิวน้ำ 30cm ขึ้นไปครับ ต่ำกว่านี้ น้่ำกระเด็นติด
2. ผมไม่ได้ตั้งสีเองครับ ใช้ตามที่มันตั้งมาเลย แค่ปรับ ความเข้มอย่างเดียว โดยปกติมันจะตั้งไว้ 80% แนะนำว่า ตู้ ลึก 18 ให้ลองไล่ จาก 50 ก่อนครับ ดูว่า พอไม่พอ ค่อยปรับเพิ่มหรือลด
3. ถูกต้องครับ แต่ผมเสียบไว้ ไม่เคยถอดลองเหมือนกันว่าถ้าไม่เสียบปลั๊กจะยังทำงานตามโปรแกรมไหม (คิดว่าไม่มั้งครับ)
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/07/14, [22:55:01] »

Hydraตัวธรรมดาหรือเปล่าครับ
ระดับความสูงของโคมให้ดูว่าว่าตำแหน่งไหนคลุมหมดทั้งตู้
สีของหลอดปรับตามที่เราชอบก็ได้ครับ แต่สีแดงกับเขียวมากไปจะทำตะไคร่เยอะ
รีโมทต้องเสียบปลั๊กไฟตลอดครับ เพราะมันไม่มีแบตในตัว และมันเป็นตัวสั่งเปิดปิดโปรแกรมโคม
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/07/14, [23:07:56] »

Hydraตัวธรรมดาหรือเปล่าครับ
ระดับความสูงของโคมให้ดูว่าว่าตำแหน่งไหนคลุมหมดทั้งตู้
สีของหลอดปรับตามที่เราชอบก็ได้ครับ แต่สีแดงกับเขียวมากไปจะทำตะไคร่เยอะ
รีโมทต้องเสียบปลั๊กไฟตลอดครับ เพราะมันไม่มีแบตในตัว และมันเป็นตัวสั่งเปิดปิดโปรแกรมโคม

ขอบคุณ comment ทั้ง2คนครับ
ของผม hydra ธรรมดาครับ
ตอนนี้ปรับเป็น 35cm ละครับ
สีหลอด เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองมั่วๆอีกทีครับ  [on_026]
คำตอบมีประโยชน์มากครับ อือื [on_066]

มีอะไรชี้แนะอีก รบกวนด้วยนาครับบบ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/07/14, [00:30:12] »

รีโมทใช้ครั้งแรกจะเหมือนยุ่งยาก
ปัจจุบันผมใช้manualแล้ว ปรับได้สะใจมากครับ
ลองทำความคุ้นเคยดู ไม่ผิดหวังครับ
suriyan.j ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/07/14, [13:04:19] »

รีโมทใช้ครั้งแรกจะเหมือนยุ่งยาก
ปัจจุบันผมใช้manualแล้ว ปรับได้สะใจมากครับ
ลองทำความคุ้นเคยดู ไม่ผิดหวังครับ
ปรับ manual ทำยังไงครับ รบกวนบอกวิธีหน่อยครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/07/14, [21:28:06] »

ปรับ manual ทำยังไงครับ รบกวนบอกวิธีหน่อยครับ
ว่ากันยาวเลยครับ ...... ลองเล่นดูไม่เข้าถามได้ครับ
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/07/14, [23:41:02] »

ตรง Region นี่เซ็ทเป็นทะเล แถบไหนกันครับ
แล้วถ้าจะเอาเป็นประเทศไทยนี่ ต้องตั้งค่า. แลตติจูด ลองติจูดยังไงครับ

แล้ว Ramp นี่มันคืออะไรครับ default มันคือ4.00 อะครับ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 17/07/14, [01:22:56] »

Regionเป็นโหมดautoตามทะเลแถบที่เลือก
เปิดตั้งแต่เช้าปิดเย็น นานเกินไปกับตู้ผม
ผมไม่ใช้เพราะ ผมจะเปลี่ยนเวลามาเปิดไฟตอนเย็นๆแทนครับ
Regionมีให้เลือกเท่าที่โชว์ครับ
Rampคือระยะเวลาที่ไฟจะสว่างจาก0-%ที่เราเลือกไว้ครับ
4.00นั้นความหมายเท่ากับ4ชั่วโมง
ถ้าใช้โหมดmanualมันจะrampได้ที่ละสีเลย สีไหนจะเปิดเมื่อไหร่%เท่าไหร่
เราสามารถset weather ให้ฟ้าผ่าหรือมีเมฆผ่านด้วยได้น่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/07/14, [18:53:57] โดย vahahaha »
noomkero ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 17/07/14, [12:34:31] »

ลองดูในyoutubeครับ search  "theaquaillumination channel" จะมี สอนทุกmodeเลย แรกๆผมก็งง  ส่วนRegion ผมเลือก ฟิลิปิน ครับ  ผมเลี้ยงแต่ Lps    ตู้ผม 24-8-10 ยกโคมสูง40 เซน  ส่วนการตั้งค่า แต่ล่ะหลอด ต้องลองปรับเองครับ  ตามชอบ
Pa_nong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 11/12/16, [00:47:57] »

Manual มันตั้งอย่างไรครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์