Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดอ๊อกช่วยลดไนไตรท์ไหมครับ  (อ่าน 3361 ครั้ง)
moneye ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/07/14, [21:13:32] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เคยมีคนบอกว่า หากในตู้มีค่าไนไตรท์มาก การเปิดปั๊มลมเพิ่มอ๊อกซิเจนในน้ำ จะช่วยให้ไนไตรท์ลดลงได้ ไม่ทราบว่าจริงป่าวครับ จะได้ใช้ในยามฉุกเฉินหากเปลี่ยนน้ำไม่ได้
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/07/14, [22:07:35] »

ไม่(มั้ง) อ่านมาเข้าใจแบบนี้นะ ผิดถูกก็ช่วยกันแก้ละกัน

มันมีสมดุลย์ของมันอยู่ ถ้าเปิดอ๊อกช่วยก็แค่ช่วยเปลี่ยน แอมโมเนียไปno2 เร็วขึ้น
ถ้าขั้นตอนต่อไปเปลี่ยนno2ให้เป็นno3ไม่ทัน ตัวno2 มันก็สะสมไปเรื่อยๆ

แต่ถ้าระบบสามารถเปลี่ยน no2เป็น no3ได้เร็วเกินไป แต่ไม่มีขั้นตอนเปลี่ยน
no3ที่สมดุลย์กัน สุดท้ายno3 ในระบบมันก็สะสมเพิ่มขึ้น

แค่การเปลี่ยนรูปไปตามขั้นตอนเท่านั้น ระบบไม่ดี ยิ่งไปเร่งขั้นตอนใดเป็นพิเศษ
มันก็จะไปเพิ่มภาระให้ขั้นตอนต่อไป

เปลี่ยนน้ำไม่ได้ก็ใช้น้ำเก่าไปน่าจะดีกว่า ให้ระบบมันรันไปคงไม่ถึงกับล่ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/07/14, [22:10:11] โดย Lolicon »
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/07/14, [09:24:49] »

เหมือนท่าน Lolicon บอกครับ จะเร่งให้ no3 พุ่งไวขึ้น ถ้า กำจัด no3 ไม่ทัน อาจมีผล กับ ตู้ครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/07/14, [09:30:26] »

ต้องถามคนคนนั้นก่อน ว่า ไนไตร์ทที่ลดลงแบบฉุกเฉินได้ มันจะกลายเป็นอะไรต่อ แล้วมันกลายไปเป็นแบบนั้นได้ยังไง

ถ้ามีวิธีนี้จริง เราจะได้นำมาต่อยอดความรู้ต่อไปครับ

กับ ถ้ามันลดได้จริง ทำไมต้องใช้เฉพาะเวลาฉุกเฉินหากเปลี่ยนน้ำไม่ได้ ทำไมไม่ใช้ตลอดเวลา เพราะมันช่วยได้มากเลย
Kobchai ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/07/14, [16:40:42] »

จริง ๆ  ช่วยได้ พอสมควรนะครับ  จากปสก.ผม   ท้ัง NO2   NO3  มันลดได้    แบคทีเรียที่กิน NO3 นั่นตัวใช้  O2 เลย
ส่วนใหญ่ ถ้า พวกนี้ ขึ้น เขาก็ใส่  แบคทีเรีย เพ่ิมกับ ใส่ หัวทราย ในกรองล่างเพื่อ ลด  ให้เร็วขึ้น
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/07/14, [19:53:49] »

จริง ๆ  ช่วยได้ พอสมควรนะครับ  จากปสก.ผม   ท้ัง NO2   NO3  มันลดได้    แบคทีเรียที่กิน NO3 นั่นตัวใช้  O2 เลย
ส่วนใหญ่ ถ้า พวกนี้ ขึ้น เขาก็ใส่  แบคทีเรีย เพ่ิมกับ ใส่ หัวทราย ในกรองล่างเพื่อ ลด  ให้เร็วขึ้น

เท่าที่อ่านๆมา ตัวที่กินno3มันคือแบคทีเรียแบบไม่ใช้อ๊อกซิเจนนิครับ [mo_001]
ถ้าno2 - 3 มันลดลงเร็วขึ้น แค่เอาo2ไปเพิ่ม ผมว่ามันแปลกๆ งั้นรอให้แอดมินมาตรวจละกันว่าอะไรถูก
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/07/14, [11:03:19] »

จริง ๆ  ช่วยได้ พอสมควรนะครับ  จากปสก.ผม   ท้ัง NO2   NO3  มันลดได้    แบคทีเรียที่กิน NO3 นั่นตัวใช้  O2 เลย
ส่วนใหญ่ ถ้า พวกนี้ ขึ้น เขาก็ใส่  แบคทีเรีย เพ่ิมกับ ใส่ หัวทราย ในกรองล่างเพื่อ ลด  ให้เร็วขึ้น

การเพิ่ม O2 ในน้ำคงไม่ใช่การทำให้ NO2 ลดลงได้โดยตรงนะครับ ต้องเข้าใจก่อน
การเปลี่ยนรูปจาก NO2 --> NO3 ยังคงใช้แบคทีเรียเช่นเดิม และเป็น แบคทีเรียชนิดที่ต้องอาศัย O2
ส่วนแบคทีเรียที่เปลี่ยนรูปจาก NO3 --> N2 ใช้แบคทีเรียชนิดที่ไม่อาศัย O2 นะครับ

แต่หากการเพิ่มจำนวนแบคทีเรีย จากปกติที่มันควรเป็น (โดยการเติมจำนวนมาก) อาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ CO2 เพิ่มปริมาณขึ้นอย่า่งรวดเร็ว และ อาจจะส่งผลให้ค่า pH ในตู้ตกลง (คล้ายอาการของแบคฯบูม)
จึงมีคนทำการเพิ่มปริมาณ O2 เข้าไปเพื่อชดเชย และ เสริมการทำงานของแบคทีเรียซะมากกว่า และ ส่งผลกระทบในตู้ให้น้อยลง

เดาล้วนๆ  [on_030]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/07/14, [11:05:52] โดย bill2517 »
Chet @$÷×+- ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/07/14, [22:52:43] »

แล้วถ้าเป็นโอโซนละครับ เหมือนกันหรือเปล่า
Tum... ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 20/07/14, [22:48:46] »

แล้วถ้าตู้ที่ค่าน้ำปกติควรเปิดอ๊อกไว้หรือไม่ เปิดหรือไม่เปิด อันไหนมีผลดีผลเสียมากกว่ากัน
Luxuria ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 21/07/14, [09:19:21] »

ผลที่ได้จะแตกต่างกันไปของแต่ละตู้ครับ เนื่องจากมันขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยภายในตู้
ส่วนตัวผม ใช่แก้ปัญหาเรื่อง PH ตกช่วงกลางคืน เพื่อเติม O2 กลับ เข้าไปในน้ำแต่ก็ไม่ได้ช่วยมากเท่าไรนัก ถ้าตู้ไหนมีสกิมตัวใหญ่ๆ ก็เพียงพอแล้วครับ
skyrider ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 21/07/14, [11:48:54] »

การเพิ่มประสิทธิภาพของแบคทีเรีย นั้น ทุกอย่างต้องสัมพันธ์กัน ทั้งอ็อคซิเจน จำนวนแบคทีเรีย พื้นที่อยู่อาศัย ปริมาณแอมโมเนีย ไนไตร์ท ที่เป็นอาหารให้แบคทีเรียกิน อย่างใดอย่างหนึ่งน้อยไป ก็ไม่ช่วยอะไรมาก

การเพิ่มปั้มลมเป่าอากาศ ในน้ำ เพื่อเพิ่มการทำงานของแบคทีเรีย คิดว่าไม่จำเป็น เพราะลำพังการทำงานของสกิมเมอร์ กับการทำให้หน้าผิวน้ำเคลื่อนไหว (ด้วยปั้มทำคลื่น) น่าจะทำให้อากาศละลายเพิ่มในน้ำ เพียงพออยู่แล้ว

เว้นว่าแต่เลี้ยงสิ่งมีชีวิตไว้มากเกินไป หรือปริมาณ ไนเตรท (์No3) มีมากเกิน การเพิ่มอ็อคซิเจนในน้ำ น่าจะช่วยลดความเป็นพิษของไนเตรทต่อปลาได้ระดับหนึ่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/07/14, [11:52:11] โดย skyrider »
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 22/07/14, [22:38:01] »

การเพิ่ม O2 ในน้ำคงไม่ใช่การทำให้ NO2 ลดลงได้โดยตรงนะครับ ต้องเข้าใจก่อน
การเปลี่ยนรูปจาก NO2 --> NO3 ยังคงใช้แบคทีเรียเช่นเดิม และเป็น แบคทีเรียชนิดที่ต้องอาศัย O2
ส่วนแบคทีเรียที่เปลี่ยนรูปจาก NO3 --> N2 ใช้แบคทีเรียชนิดที่ไม่อาศัย O2 นะครับ

แต่หากการเพิ่มจำนวนแบคทีเรีย จากปกติที่มันควรเป็น (โดยการเติมจำนวนมาก) อาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ CO2 เพิ่มปริมาณขึ้นอย่า่งรวดเร็ว และ อาจจะส่งผลให้ค่า pH ในตู้ตกลง (คล้ายอาการของแบคฯบูม)
จึงมีคนทำการเพิ่มปริมาณ O2 เข้าไปเพื่อชดเชย และ เสริมการทำงานของแบคทีเรียซะมากกว่า และ ส่งผลกระทบในตู้ให้น้อยลง

เดาล้วนๆ  [on_030]

เป็นการเดาที่มีหลักการมากครับ 5555 ผมเองก็เพิ่งตระหนักในข้อนี้เหมือนกันว่าการทำงานของแบคทำให้เกิด CO2 และจะทำให้ PH ตก และปัญหาอื่นๆ จะตามมาเป็นพรวนเลย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์