Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ปลื้มแอนพรม  (อ่าน 2034 ครั้ง)
sphanthat ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 11/07/14, [11:23:41] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ
ได้แอนพรมมาด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการ ความน่ารักของมัน แต่มันแฝงความโหดร้ายตามมาสำหรับมือใหม่อย่างผม
ตอนนี้ไม่ปลื้มแล้ว จะส่งกลับไปร้าน แต่ไม่ทราบวิธีที่นำมันออกจากหิน ออกจากตู้ได้อย่างไร
รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
slektich ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/07/14, [12:13:19] »

ลองเอาปั๊มน้ำเป่าใส่แบบจ่อๆเลยครับ เดี๋ยวจะค่อยๆหลุดออกมาเอง ถือจ่อค้างไว้เลยครับ เท่าที่ดูฟอกขาวหมดแล้วครับ ถ้าไม่เอาออกอีกไม่นานก็ตายแน่ๆ ลองเอาไปคืนร้านดูถ้าเป็นร้านดีๆเดี๋ยวเค้าเอาไปฟื้นฟูได้
sense55 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/07/14, [13:24:27] »

ผมขอรับต่อเองส่งมาส่งมา [on_066]
Kobchai ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/07/14, [15:57:20] »

ถ้าใช่แอนพรมจริง มันก็ฟอกขาวแล้วนะน่ั่น       การแกะ ต้อง เซาะตาม ฐานมันออกครับ ใช้ เล็บเราไล่  ยากอยุ่
We_lovejj ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/07/14, [19:28:31] »

ต้องค่อยๆเอาปั๊มน้ำเป่าไล่มันครับ มันจะค่อยๆหนี แต่พรมขนยาวถึงจะฟอกแบบนี้แต่มันก็ไม่ตายง่ายๆนะครับ เพราะของผมก็เคยฟอกจนใสเลย แต่ต้องหมั่นป้อนมันบ่อยขึ้น และดูแลคุณภาพน้ำ คุณภาพแสงให้ดีกว่านี้ ซักพักใหญ่ๆเลยครับ สีมันถึงจะค่อยๆกลับมา ปัจจุบันสีกลับมาขุ่นๆและมีเหลือบเหลืองๆ เขียวๆ น้ำตาลๆตามปลายหนวดและตัวมันแล้วครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/07/14, [09:00:06] »

ถามหน่อย ตอนเอามาเป็นสีแบบนี้หรือเปล่า
ถ้าใช่ วันหลังอย่าไปซื้อก้นตู้ทุกชนิดที่เป็น ลักษณะสีแบบนี้มาอีกนะ

ก้นตู้ ทุกชนิด อย่างแย่ๆ ไม่ควรเป็นสีใสๆ สีขาวๆ ที่เห็นๆขายกันมีแค่ 2-3ชนิดที่เป็นสีขาว แต่ก็ไม่ได้ขาวล้วนหรือขาวจั๊วะแบบนี้
โดยมากยังไงก็ต้องมีสีออกโทนน้ำตาล - น้ำตาลอมชมพู - ขาวอมน้ำตาล - ขาวอมชมพู สำหรับของไทยๆ หรือของพื้นๆ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/07/14, [11:31:38] »

- ขอบคุณครับ สำหรับทุกคำแนะนำ
- จริง ๆ ๆ แล้วตอนซือมาก็สีแบบนี้แล้วครับ ที่ปลายจะมีสีเขียวสะท้อนแสงนิด ๆ ๆ
คนขายบอกสุุขภาพเค้าดีมากครับ แข็งแรงดี ก็เปรียบเทียบกันระหว่างแอนนมหลายตัว
กับเจ้าแอนพรมตัวนี้ ผลสุดท้ายก็ได้เค้ามาครับ
ตอนนี้ก็ยังยังเดินไม่หยุดถึงแม้ว่าจะไม่ไกลจากตำแหน่งเดิมเลย
- หากเราเอาปั้มเปาเค้า เค้าจะหนี แล้วเราจะเอาออกจากหินได้อย่างไรครับ
เค้าจะหลุดลอยออกมาเองหรอครับ เค้าจะตกใจปล่อยสารพิษหรือเมือกหรือเปล่าครับ
หากเอาปั้มเปาแล้วอย่างไรต่อ
- จริง ๆ ๆ อยากหาคนอุปการะเค้าอยู่ครับ แต่ผมอยู่ไกล เลยไม่สามารถ
เลยคิดว่าจะเอากลับไปที่ร้านให้เค้าดูแลต่อ หากใครมาซื้อไป คงคิดว่า
เค้าน่าจะดูแลเค้าได้ครับ
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/07/14, [12:32:21] »

ร้านป้าที่ชอบขายของน้ำลึกหรือเปล่า อะไรฟอกขาวแก่ก็บอกน้ำลึกหมด
ผมก็เสียค่าวิชาไปแล้วตอนตั้งตู้แรกๆ น้ำลึกมากกกกก จนแสงส่องไม่ถึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/07/14, [12:34:32] โดย vahahaha »
scrum ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/07/14, [11:35:23] »

ที่เคยทำคือ เอากระเบื้องวางบังแสงเค้าครับ พอเค้าเดินหาแสงมาที่กระเบื้องก็ยกออกมาครับ (ถ้ามันยังเดินไหวนะครับ)
sense55 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 13/07/14, [11:53:46] »

ไฟใช้ของอะไรคับ
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 13/07/14, [21:01:21] »

ใช้ไฟ FLUVAL NANO 84 LEDs 5-10 US Gal ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์