Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชิลเลอร์ไม่เย็นทำยังไงดีครับ  (อ่าน 2150 ครั้ง)
TEERAW@T ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 09/07/14, [21:34:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้อุณภูมิตู้สูงมากเลยทำยังไงดีครับ ชิลเลอร์ซื้อมาใช้ประมาณ4เดือนครับ อยู่ดีๆวันนี้มาก็ไม่เย็นไปสะงั้น ยังสงสัยว่าน้ำยาหมดรึป่าว แล้วจะดูยังไงว่าน้ำยาหมดแล้วจะต้องเติมยังไงขอคำแนะนำหน่อยครับเครียดมากเลยตอนนี้ตู้ 30.9องศา มีก้นตู้ด้วยครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/07/14, [21:45:17] »

ถ้าไม่มีประกันยกไปร้านซ่อมแอร์ดูครับระบบคล้ายกัน
TEERAW@T ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/07/14, [21:47:25] »

ถ้าไม่มีประกันยกไปร้านซ่อมแอร์ดูครับระบบคล้ายกัน

ขอบคุณครับ
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/07/14, [16:31:18] »

ไม่อยากให้เสียกำลังใจแต่ ยกไปร้านที่ขายจะเร็วสุด เคยลองแล้ว ร้านแอร์ ร้านตู้เย็น 98% ไม่รับซ่อมครับ ไม่คุ้น
เสียเวลา เหนื่อยโคตรๆ ยกไปเจเจทีเดียว

เอาไปซ่อมที่สีสัน น่าจะมีเครื่องสำรองให้ใช้ด้วย  เช็คง่ายๆว่ารั่วไม่รั่ว ก็เปิดฝาดูถ้ามีรอยน้ำซึมออกมาจนเห็นได้ และมีกลิ่นน้ำมัน
ก็แปลว่ารั่ว เพราะน้ำยาแอร์มันใส่ผสมกับน้ำมันคอม ถ้าแห้งสนิท ก็แปลว่าไม่รั่ว ไปเป็นที่สาเหตุอื่น
Kobchai ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/07/14, [15:56:15] »

รีบ ไป เช็คน้ำยา  น่าจะรั่ว หมด        ถ้ายังเปิดทิ้งไว้เรื่อย คอมทำงานหนัก ปั๊มพ์ จน ประเก็นสึกหรอ  เครื่องชิลเลอร์พัง เลยนะครับ               แก้ไขช่ัวคราวเอาพัดลมมาเป่าตู้เลย  ช่วงนี้ เย็นได้  25-27  สบายๆ
Jeditong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/07/14, [13:32:28] »

ขอถามเหมือนกันครับ
ปกติ ชิลเลอร์ที่ซื้อมาเค้ากี่เดือนถึงต้องเติมน้ำยาแอร์ทีครับ
แล้ววิธีเติมนี่ ต้องถอดออกจากเครื่องเลยหรือป่าว มีบริการเติมน้ำยาแอร์ชิลเลอร์ถึงบ้านไหมครับ?
meng2002 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/07/14, [20:30:48] »

ขอถามเหมือนกันครับ
ปกติ ชิลเลอร์ที่ซื้อมาเค้ากี่เดือนถึงต้องเติมน้ำยาแอร์ทีครับ
แล้ววิธีเติมนี่ ต้องถอดออกจากเครื่องเลยหรือป่าว มีบริการเติมน้ำยาแอร์ชิลเลอร์ถึงบ้านไหมครับ?

ปกติถ้าไม่มีรอยรั่วไม่ต้องเติมน้ำยาครับ แต้ถ้าน้ำยาหายไปแสดงว่าเกิดรอยรั่วในระบบ ต้องทำการซ่อมรอยรั่วก่อนถึงจะเติมน้ำยา สังเกตุโดยดูลมที่เป่าออกจากแผงระบายความร้อน ถ้าลมที่ออกมาไม่ร้อนแสดงว่าน้ำยาในระบบเหลือน้อย ควรหยุดใช้งานและซ่อมก่อน เพื่อป้องกันคอมเพรสเซอร์พังครับ
Jeditong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/07/14, [23:33:16] »

ปกติถ้าไม่มีรอยรั่วไม่ต้องเติมน้ำยาครับ แต้ถ้าน้ำยาหายไปแสดงว่าเกิดรอยรั่วในระบบ ต้องทำการซ่อมรอยรั่วก่อนถึงจะเติมน้ำยา สังเกตุโดยดูลมที่เป่าออกจากแผงระบายความร้อน ถ้าลมที่ออกมาไม่ร้อนแสดงว่าน้ำยาในระบบเหลือน้อย ควรหยุดใช้งานและซ่อมก่อน เพื่อป้องกันคอมเพรสเซอร์พังครับ

ขอบคุณครับ แสดงว่า ผมไม่ต้องทำไรเลย รอแค่ รอจน ลมที่เป่าออกมาไม่ร้อน เป็นอันว่ามีปัญหา
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์