Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลานกแก้วหาย  (อ่าน 1619 ครั้ง)
ohhotopo ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 09/07/14, [15:06:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีว่าเพิ่งได้น้องแก้วมาใหม่(ไม่แน่ใจชื่อว่ามันชื่ออะไร)เมื่อ 2 วันที่แล้ว เมื่อวานนี้ก็ยังเห็นน้องอยู่ดีๆ แต่วันนี้น้องกลับหายตัวไปอย่างลึกลับ น่าฉงนนัก กลัวว่าจะโดนลวงไปข่มขืน  036 ไม่ใช่และ อยากรู้ว่าลักษณะนิสัยเค้าเป็นยังไงหรอครับ ชอบนอนในทรายหรือเปล่า กลัวน้องเค้าตายอะครับ ทำไงดีจะให้น้องเค้าโผล่ออกมาครับ cryingrun
chickela69 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/07/14, [15:18:55] »

เคยดูสารคดีเค้าบอกว่ามันชอบนอนในรูหรือโพรงหินครับ เเล้วจะสร้างใยมาคุมตัวไว้ด้วย เเต่เป็นเเก้วที่กินปะการังนะ
ตัวนี้น่าจะเขียวพระอินทร์รึป่าวครับไม่เคยเลี้ยงเหมือนกัน
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/07/14, [15:48:46] »

นอนตามพื้น หรือ โพร่งครับ ลองหาดูดีๆ หากนอนใต้ทรายจะยื่นจมูกออกมาหน่อยหนึ่ง ถ้านอนในโพร่ง ก็ยากหน่อยครับ
anitt ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/07/14, [16:18:03] »

อย่าเพิ่งกังวลครับ  เมื่อวานโผล่มาแต่เค้าต้องการปรับตัวนิดนึง

ผมลงเจ้าตัวนี้เหมือนกัน เป็น wrasse กินพวกนู้ด   ลงวันแรกโผล่มาให้เห็นสองชม.  แล้วหายไปเลยอีกหนึ่งวันเต็มๆ

หลังจากนั้นก็โผล่มาตามปกติ  ไม่ต้องไปคุ้ยทรายหาหล่ะ เดี๋ยวจะยิ่งตื่น

Chet @$÷×+- ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/07/14, [16:36:34] »

ขอถามพ่วง ในกระทู้นิดนึงนะครับ

ของผมเป็นตัวนี้อ่ะครับ (ไม่แน่ใจว่าชื่อปลาอะไร)

หลังๆ มานี่ชอบมุดทรายหายนาน วันๆ นึงจะโผล่มาให้เห็น แป๊ปๆ เอง
ผิดปกติหรือเปล่าครับ
piyanuch ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/07/14, [00:23:46] »

ตอบยากค่ะ แต่น่าจะเป็น Pearly Wrasse ไม่ทราบชื่อไทยค่ะ
Arm IB ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 10/07/14, [00:30:18] »

ขออนุญาตเจ้าของกะทู้น่ะครับผมมีเจ้าตัวนี้ครับ ไม่ทราบซื้อ
ชอบมากครับเวลาเค้านอนเค้านอนมุดในทรายครับ นอนเร็วสุด-ตื้นสายสุดครับ ขี้เทราประจำตู้เลย ้hahaha
เสียอย่างเดียวไม่ยอมกินเม็ดเลย มีท่านไดเลี้ยกินเม็ดได้มั้ยครับ
Kobchai ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 11/07/14, [15:51:48] »

ของคุณ Arm ชืือ Royal Pencil ตัวผู้  เลี้ยงยากมาก  ผมลงไป 5-6 ตัว หายเรียบ  เพราะไม่กินเม็ดอย่างว่า ด้วย   และ  พวกนี้  บางเว็ป บอก Reef Safe ก็ไม่จริง   ของผม เหลือตัวเมีย ตัวนึง  จิก  octopus metalic ผม หมด เลย  กว่าจะเลี้ยงจาก 1  เป็น 5 หัว ได้ เสียดายมาก    แบ่งปันกันไว้ ครับ     
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์