Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามโรคปลาการ์ตูนหน่อยคนับ มัีภาพ  (อ่าน 1585 ครั้ง)
degree56 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 09/07/14, [13:34:59] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ลายปล้อง ลงสามสี่วันคนับ พร้อมกันสองตัว ตัวใหญ่ตาย ไซส์นิ้วครึ่ง อาการตามภาพ ตัวซีดๆ ก่อนตายหายใจพงาบๆ ว่ายผิวน้ำ อาหารไรทะเล้่แช่แข็งกับมารีนsนิดหน่อยกินปกติ

ต๔ู้้ 20x13x13 กรองนอก+skimresun sk300+กรองuvอายุ3วัน
น้าทะเล ซื่้อแถวอตก เค็ม 24-26 no2 phปกติ

สมาชิกอื่น แท้งไซสเหรียญห้า1 เป็นจุดขาว กุ้งพยาบาล1 โกบี้1 พวกนี้สมาชิกตั้งแต่ตั้งตู้ ตู้อายุ2เดือนครับ

ที่ผ่านมาลงปลาการ์ตูยเท่าไหร่ตายหมดส่วนมากเป็นส้มขาว ทยอยลง อาการเดียวกันเลยอะครับ บางตัวตายเหงือกบาน บางตัวมีเมือก
รบกวนหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

chickela69 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/07/14, [15:22:13] »

ผมว่าเป็นที่น้ำนะครับ อีกอย่างบางทีน้ำทะเลที่ได้มาเค้าเก็บไว้นานก็ใช้ไม่ได้นะครับ
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/07/14, [09:32:56] »

ถ้ามีเมือกนีคาดว่าจะเปนออดินันนะคับ น้ำทะเลส่วนตัวคิดว่าไม่รุ้ว่าเค้าเอาน้ำจากไหนมาเปนน้ำทีมีคุณภาพหรือป่าวถ้าร้านไม่ดังจิงผมว่าซือเกลือมาทำเองจะปลอดภัยกว่าคับ กรองยูวีกีวัตคับ ผมเองไม่รู้สาเหตุการตายแบบนีอะ แต่ถ้าเคยมีเมือกตายผมว่าเชื่อออดิน่าจะยังอยู่ ลองเปลียนน้ำชุดใหญ่แล้วระบบการลงปลาสักอาทิตนะคับ รอท่านอื่นเสริมอีกที
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์