Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย ถ้าเกิดแพ้พิษก้นตู้ขึ้นมา กินยาแก้แพ้หรือไปหาหมอจะช่วยได้ไหมครับ  (อ่าน 1124 ครั้ง)
yagami ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 07/07/14, [17:17:42] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีเห็นเว็ปนอกแพ้พิษพวกก้นตู้ มือพองน่ากลัวมาก กลัวเกิดขึ้นกับตัวเอง
ถ้าเกิดโดนมา จะรักษายังไงครับ ยิ่งของในตู้ ก็อยู่ในทะเลอีก กลัวไม่มียารักษา
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/07/14, [17:41:39] »

มีอาการผิวตึงๆคันๆเจ็บแปร๊ดๆไปร้านขายยาเอาตัวนี้มาทาครับ เวลามันได้ที่มีตุ่มใสให้เอาเข็มสะอาดเจาะเปิดซับน้ำเหลืองออกทาเบตาดีนแล้วทาครีมนี้ทับจะช่วยให้อาการดีขึ้นเร็ว
scrum ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/07/14, [18:19:05] »

ขึ้นอยู่กับระดับการแพ้ครับ

ถ้าแพ้ไม่มาก เป็นแค่ผื่นแดง  อย่างมากก็แค่ล้างมือให้สะอาด เช็ดให้แห้ง หรือแค่ทาโลชั่นช่วยก็จะดีขึ้นครับ
ถ้าแพ้แรงขึ้นมาหน่อย มีอาการบวมร้อนแดงร่วมด้วย ก็ใช้ครีมทาที่คุณป๊อบ บอกก็ได้ครับ แต่ไม่แนะนำให้เจาะนะครับ เดี๋ยวติดเชื้อเข้ามาจะเป็นเรื่องไป
ถ้ารุนแรงขึ้นมาอีกนิด เกิดแผลเปิดและติดเชื้อ อาจจะต้องกินยาปฏิชีวะช่วย บวกยาแก้ปวดลดบวม
ถ้าโชคร้ายสุดๆ เกิดอาการแพ้รุนแรงขึ้นมา มีอาการหายใจไม่สะดวก บวมที่ระบบทางเดินหายใจ ตาพร่า วิงเวียนศรีษะหล่ะก็งานเข้าครับ หาหมอโดยด่วนเลยครับ
Lapath ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/07/14, [18:58:30] »

ขอแนะนำหั้ยไส่ถุงยาง..เอ้ยถุงมือยางก่อนจับปะการังคับ [on_026] [on_026]
TraZerV Coral ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/07/14, [19:59:18] »

แต่ถ้าเราใส่ถุงยาง เฮ้ย ถุงมือนี้ขนาดการสัมผัสกับ ปะการังเราอาจจะจับแรงแล้วช้ำ ไปนะแบบว่าไม่ถนัดไรประมาณนี้ 036 036
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/07/14, [20:47:42] »

เรื่องเจาะเนี่ยหมอผิวหนังแนะนำผมมาครับเพราะเข็มพิษปะการังมันทิ่มเข้าไปในชั้นผิวเกิดตุ่มน้ำเหลืองในชั้นที่ลึกผิวตึงมากกำมืองอนิ้วแล้วเจ็บ
แต่อย่างที่บอกการเจาะต้องเตรียมอุปกรณ์ให้สะอาด เข็มเผาแล้วเช็ดแอกอฮอร์ เมื่อเจาะซับน้ำเหลืองต้องทาเบตาดีนฆ่าเชื้อทันทีและรักษาความสะอาด ยังไงซะก็ใช้เวลาเกิน 7-10 วันในการรักษาอาการค้าบ
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/07/14, [22:19:09] »

ล้างน้ำสบู่ เอาน้ำร้อนค่อยๆประคบเอาพอที่ทนไหว ในเบื้องต้น
ถ้าไม่ดีขึ้นไปหาหมอครับ
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/07/14, [17:44:10] »

ปัญหาเรื่องแก้พิษคงจบแล้ว แต่ปัญหาใหญ่กว่านั้นคือ
มันมีก้นตู้ตัวไหนที่มีพิษมากเป็นอันตรายได้ขนาดนั้น
หรือว่าเป็นแค่บางคน
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 08/07/14, [20:04:18] »

ปัญหาเรื่องแก้พิษคงจบแล้ว แต่ปัญหาใหญ่กว่านั้นคือ
มันมีก้นตู้ตัวไหนที่มีพิษมากเป็นอันตรายได้ขนาดนั้น
หรือว่าเป็นแค่บางคน

หลักๆจะเกิดกับคนที่แพ้...แต่ปะการังบางชนิดคนที่ไม่แพ้ ก็ยังทรมาน เช่นแอนไฟ ปะการังไฟ ไฮดรอย
เม่นดอกไม้ แอนพรม .....ฯลฯ
yakushiko ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 09/07/14, [04:18:26] »

แพ้จนชิน  n032
We_lovejj ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #10 เมื่อ: 09/07/14, [10:32:21] »

ของผมมีแพ้พวกนิ้วหนังโดนบ่อยๆแล้วคันๆ แต่แอนพรมไม่ยังกะเป็นอะไร ตราบใดที่ไม่ถูกบริเวณหนังออ่นจริงๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์