Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาโรค : บลูแท็งค์ตาฝ้าฝาง  (อ่าน 2284 ครั้ง)
tidegoogig ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/07/14, [14:31:14] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ถามผู้รู้หน่อยครับบ ว่านี่โรคอะไร รักษายังไงคับ  [on_024]

เลี้ยงในตุ้เก่ามา2ปีไม่เปนอะไร เพิ่งย้ายลงตุ้ใหม่ (รันน้ำใหม่ได้1เดือน) ก็ปรากฎอาการอย่างที่เหน  [on_007]

ตาข้างนึงปกติ ข้างนึงมีบอลลูนใสๆคลุมตาอยุ่ครับ

อยากให้น้องหายไวๆ มองแล้วสงสาร  n032
Lamborghini ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/07/14, [14:42:41] »

เป็นจุดขาวหรือเปล่าครับ
  [ฮะหมี]
Chet @$÷×+- ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/07/14, [23:06:26] »

ค่าต่างๆของน้ำ เป็นอย่างไรบ้างครับเพื่อเป็นข้อมูลช่วยในการวิเคราะห์นะครับ

คลายกับว่าจะเป็นตาโปนเลยครับ
Mayouza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/07/14, [23:10:31] »

โรคตาขุ่นครับ เดี๋ยวก็หายเอง หรือไม่ก็จับแช่ยาครับ แต่ถ้ามันยังกินอาหารได้ก็ปล่อยมันครับเดี๋ยวมันลอกตาหายเองครับ
ถ้าเป็นโรคจุดขาวจะเป็นตามตัวและมีจุดๆๆสีขาวขึ้นครับ แต่เท่าที่ดูไม่มีจุดสีขาวเลย เกิดจากการปรับนํ้าของปลาและอาจเกี่ยวกับอุณหภูมิเล็กน้อย ประมาณ1-2สัปดา เดี๋ยวก้อหายครับถ้าทุกอย่างคงที่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/07/14, [23:12:27] โดย Mayouza »
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/07/14, [09:57:24] »

ค่าต่างๆของน้ำ เป็นอย่างไรบ้างครับเพื่อเป็นข้อมูลช่วยในการวิเคราะห์นะครับ

คลายกับว่าจะเป็นตาโปนเลยครับ

ความเค็ม 30-32
ความเย็น 26-27
ครับ

แต่ผมไม่ได้ติด UV เพราะตู้อยู่ข้างๆหน้าต่างอยู่แล้ว เลยคิดว่าแสงแดดน่าจะช่วยได้ (เกี่ยวไหมง่ะ  [on_065])

ปล. เช้านี้เป็นอีกข้างนึงแล้วครับ T_T
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/07/14, [09:58:55] »

โรคตาขุ่นครับ เดี๋ยวก็หายเอง หรือไม่ก็จับแช่ยาครับ แต่ถ้ามันยังกินอาหารได้ก็ปล่อยมันครับเดี๋ยวมันลอกตาหายเองครับ
ถ้าเป็นโรคจุดขาวจะเป็นตามตัวและมีจุดๆๆสีขาวขึ้นครับ แต่เท่าที่ดูไม่มีจุดสีขาวเลย เกิดจากการปรับนํ้าของปลาและอาจเกี่ยวกับอุณหภูมิเล็กน้อย ประมาณ1-2สัปดา เดี๋ยวก้อหายครับถ้าทุกอย่างคงที่

คุณ Mayouza ครับ จับแช่ยาตัวไหนดีครับ คือเมื่อเช้านี้มันดันเป็นอีกข้างนึง ส่วนจุดขาว เป็นจุดเล็กๆครับ เป็นๆหายๆ

น้ำเค็ม 30-32 เย็น 26-27 ครับ

ขอยบคุณมากครับ
Mayouza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/07/14, [17:30:58] »

ปลายังแข็งแรงอยู่หรือป่าวครับ ถ้ายังกินได้อย่าจับเลยดีกว่า ถ้าไม่กินจับแช่ยาTiptonicตามฉลากยา จับใส่กระถัง กระมัง+ใส่อ๊อค+ถ่ายนํ้า คุมอุณหภูมิให้คงที่ครับ ส่วนจุดขาวแช่ยาBionock2ครับ ลองๆดูครับแต่ผมทำแล้วมันหาย นํ้าเค็มกับอุณหภูมิใช้ของพี่ใช้ได้ครับ แต่อย่ากังวลมากครับตาขุ่นเดี๋ยวก็หายเองแต่อาจใช้เวลาหน่อย

TraZerV Coral ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/07/14, [19:53:54] »

บลูแท้ง ปลาอึด แต่ป่วยง่าย ...... UV โรคตาขุ่นคุณภาพน้ำครับ แต่ถ้ายังสวาปามเหมือนเดิมอย่่าจับแช่ยาเลย น้องบลูแท้งจะเครียดครับ กว่าจะโผล่มาอีกทีแอบอยุ่แต่ในซอกหิน แต่ถ้าปลาปรับสภาพตัวเองได้ก้ปกตินะครับ
(เวลาจับยากฉิบเลยเหนื่อยมากมาย) [on_045]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/07/14, [19:57:18] โดย TraZerV »
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 09/07/14, [16:06:29] »

ตาปวมๆ ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ก็รักษาค่าน้ำให้สะอาดเดียวก็หายเองครับ

ตาปวมเกิดจากปลาอ่อนแอ + กับส่วนมากจะเกิดจากการย้ายตู้  การกวนทราย หรือ การฟุ้งของตะกอน ทำให้แบคทีเรียบางชนิด ทำให้ตาปลาอักเสบ ถ้าไม่ร้ายแรงมาก ก็จะหายเองได้ ถ้าร้ายแรงมากๆ ตาปลาจะหลุดออกมา สำหรับวิธี การรักษา ก็อาจแช่ยาเหลือง หรือ ให้ยาแก้อักเสบละลายน้ำ ขนาดโดสยา 250mg / 100L ใช่ติดต่อกันประมาน 7 วัน ถ่ายน้ำ 25% ทุกวันครับ
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 10/07/14, [09:17:27] »

ครับ

แต่ผมไม่ได้ติด UV เพราะตู้อยู่ข้างๆหน้าต่างอยู่แล้ว เลยคิดว่าแสงแดดน่าจะช่วยได้ (เกี่ยวไหมง่ะ  [on_065])

ปล. เช้านี้เป็นอีกข้างนึงแล้วครับ T_T
ไม่เกียวนะผมว่า ติดยูวีเถอะคับช่วยฆ่าเชื่อโรคได้ ตู้ผมหลังจากโดนออดิมาแล้วรีบหามาติดเลยคับ
tribalf ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 10/07/14, [21:01:37] »

ครับ

ไม่ช่วยหรอกครับ เพราะแสงที่ใช้ๆกันในตู้ทะเลน่าจะเป็น uv-c ถ้าจำไม่ผิด แสงนี้มันถูกกรองจากชั้นบรรยากาศของโลกมาแล้วง่ะทำให้มันลอดผ่านมาได้น้อย คงทำอะไรแบคทีเรียในตู้ไม่ได้
TraZerV Coral ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #11 เมื่อ: 12/07/14, [12:28:47] »

ตู้ใหม่ เท่าไรครับ  ถ้า 30 นิ้วขึ้นไป 36W เลยครับ ปั้มน้ำแนะนำปั้มตัวเล๊กๆ นะครับ 600ลิตร ต่อ ชม.พอ ถ้าน้ำไหลแรงจะฆ่าเชื่อโรคได้ไม่ดีเท่าน้ำไหลช้า    แต่ UV แก้ที่ปลายเหตุ เวลาติด UV ก้เปลี่ยนน้ำสะหน่อยครับ คุณภาพน้ำล้วนๆอย่าลืมนะครับ ตระกูลแท้ง กินเยอะ ถ่ายเยอะ น้ำเสียก้แยะ
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 14/07/14, [10:52:55] »

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

ตอนนี้เริ่มดีขึ้นบ้าง สงสัยต้องติด UV แล้วจริงๆ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
tribalf ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 16/07/14, [00:57:35] »

ตู้ผมนะ พลาดไปนิด ลงปลาตัวสุดท้ายไปเห็นจุดขาวๆติดแถวแก้มสองสามจุด คิดว่าไม่เป็นไร +กับไม่ค่อยได้ดูแลตู้ปลาผมอยู่หอ ตู้อยู่ที่บ้านกลับทีก็อาทิตย์ละครั้ง กลับไปทีก็เปลี่ยนน้ำทีไม่ค่อยประคบประหงมเท่าไหร่ ให้ที่บ้านช่วยป้อนอาหารให้กลับมาบ้านทีโอ้โห อาหารกองอยู่เต็มพื้นตู้หลัก ลอดทะลุถุงกรองไปหมักอยู่กรองล่าง ส่งผลให้ปลาอ่อนแอครับ น้ำนี่ค่าพุ่งเลย จากนั้นปลาผมก็เริ่มตายทีละตัวเริ่มจาก เฟรมครับ (อันนี้ผมฝืนเลี้ยงเอง ตัวนี้คิดว่าน่าจะเอาโรคมาอ้างปลาไว้ก่อน มือใหม่ อิอิ) ตามด้วยเอม จากนั้น การ์ตูนตายไปสามตัว เหลือตัวเดียว ตอนนั้นเหลือบลูแท็ง เบบี้แท้ง แก้วเหลืองเบลนนี่ ผมเลยก่ะว่าบลูแท็งกับการ์ตูนตัวสุดท้ายแม่งตายแน่ๆแอบปลงๆ แต่ก็นะไปติดuvละกัน จากนั้นผมก็ ไม่กลับไปดูตู้เลยสองอาทิตย์ กลับมาอีกทีผมงี้แทบช็อค บลูแท็งตอนแรกจุดขาวปื้นๆเต็มเลย แล้วก็การ์ตูนสีมันด่างๆเป็นฝ้า เบบี้นี่จุดขาวเต็มหาง พอติดuvเท่านั้นแหละ พระเจ้าหายเป็นปลิดทิ้ง แล้วกรองล่างนะก่อนติดuvมันจะมีสีขุ่นๆออกแดงๆส้มๆ ติดเต็มเลย พอติดuvใสสะอาดมากๆๆ ตอนแรกผมคิดว่าพ่อเขาล้าง แต่สรุปพ่อไม่ได้ยุ่งไรเลย แค่ล้างถุงกรองปกติๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์