Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หินเป็นเอามาวางนอกตู้ได้นานไหมครับ  (อ่าน 848 ครั้ง)
wonlop_lik ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 03/07/14, [17:39:42] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เนื่องจากผมจะเปลี่ยนตู้อะครับ เลยอยากเอาหินเป็นมาติด epoxy และจะจัดทรงใหม่ เลยมีข้อสงสัยครับ
1. หินเป็นถ้าเอาออกมาจากตู้ เพื่อจัดเป็นทรง หินเป็นมันจะแห้ง แล้ว แบคทีเรียจะตายไหมครับ
2. จากข้อ 1 เอาออกมาวางได้นานไหมครับ
3. ถ้า ข้อ 1 ทำไม่ได้ มีวิธีการอย่างอื่นไหมครับ
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/07/14, [19:53:35] »

ถ้าจะติดกาว คงต้องเช็ดพื้นหินภายนอกให้แห้ง แบคที่ผิวหินคงไม่รอกแต่ในซอกลึกๆคงๆม่เป็นไร
ติดให้เร็วแค่2-3ชม.ก็เซ็ตตัวแล้ว  ค่อยเอาไปลงตู้เบาๆมือ เดี๋ยวแบคมันก็ขยายเอง

แต่ถ้าปล่อยจนแห้งสนิทตากแดดเป็นสัปดาห์ ก็นับหนึ่งใหม่
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/07/14, [08:51:52] »

ขอเสริมหน่อยนะครับ สามารถเอาว่างข้างนอกได้นานครับแต่ ต้องเอาผ้าเปือกน้ำคลุมไว้ พออีพ็อกซีแห้งก็เอ่กลับเข้าตู้ อัดแบค สัก 1 หลอด เพื่อช่วยนิดหน่อย

ปล.ตรงที่จะติดอีพ็อกซีพยามขัดให้ถึงเนื้อหินเป็นจริงๆ ถ้าไม่งั้นตอนลงตู้อาจหยุดได้ครับ
wonlop_lik ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/07/14, [23:35:44] »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
 [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์