Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็น เป็นพี่ๆ จะลงมันอีกไหมครับ  (อ่าน 1716 ครั้ง)
paveen ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 30/06/14, [01:21:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือ ตอนหัดตั้งตู้ใหม่ๆ เคยตู้ล่มไปเพราะแอน ตาย ก็กะว่า จะไม่เลี้ยงแอนอีกแล้วเด็ดขาด แต่ไปเห็นปลากาตูนมันเล่นแอนสนุก ก็อยากให้มันมีความสุข แถมเวลาดูมันเล่นก็น่ารัก ก็เลยจัดแอนแดงมาตัว ใส่ไปวันสองวันแรก ปลากาตูนเล่นสนุกสนาน ดูเพลิน เอาสมองจะไปวางข้างๆ ปลากาตูนว่ายมาเอาหัวดันสมองคว่ำ ก็ตลกดี  [หมูส่ายหน้า]

พอมาวันที่ 3 นั่งดูก่อนเลิกงาน แอนก็ยังปกติดี ลงไปกินข้าว ชั่วโมงเศษๆ กลับขึ้นมา เอ๊ะ แอนหายไปไหน หรื่อมันจะเดินเปลี่ยนที่เปลี่ยนทาง (พอดีตอน 6 โมงไฟตั้งไว้ให้มัน ดิมลง) ก็ส่องหาทั่วตู้ ตามซอกเห็น ไปไหนหว่า หาไม่เจอ

ขณะกำลังต้นหาแอน เห็นมีเศษชิ้นเล็กๆ สีแดงๆ ปลิวไปมาในน้ำ 3-4 ชิ้น สภาพเหมือนหนวดแอน ในใจคิดว่า ชิบ...แล้ว งานเข้า [on_065] ก็หาต่อไปว่าอยู่ไหน

สรุปว่า แอนตัวไปติดอยู่ที่ปั๊มทำคลื่น (ด้านข้างปั๊ม)  [on_008] โดนดูดตัวติดออกไม่ได้ หนวดมันเข้าไปในปั๊มโดนตัดไป หลายหนวดอยู่ เลยรีบเอาออกมา ไปพักฟื้นแยกไว้ในกล่อง

ก็เห็นกลับมาบานได้ปกติดี คิดว่าไม่น่าจะตายแล้ว  [on_055]

แต่ในใจตอนนี้คือว่า จะเอามันกลับไปดีไหม เพราะเอาประการังไรลงใหม่ ปลากาตูนก็ว่ายมาดูตลอด (มันคงคิดในใจ เอ็งทำอะไร แล้วบ้านข้าหายไปไหน)  [on_007]

ควรทำยังไงดีครับ คิดไม่ตก กลัว มันตายทำตู้ล่มอีก 

[superrage]
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/06/14, [06:06:37] »

เลี้ยงแอนและปลิง ต้องทำใจครับ ถ้าอยากเลี้ยงจริงๆ ทุกอย่างต้องทำการป้องกันไว้ให้หมดครับ ไม่ว่าจะเป็นปั๊มทำคลื่น รูน้ำลง  [on_063]
Lapath ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 30/06/14, [06:10:52] »

ผมว่าถ้าอยากเลี้ยงแอนควรเปลี่ยนปั๊มทำคลื่นใหม่ดีกว่าคับของ since ก้อน่าสนนะครับ [เจ๋ง]
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 30/06/14, [08:57:56] »

หาแอนที่ไม่ค่อยเดินครับ 
Luxuria ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 30/06/14, [09:51:10] »

จริงๆแอนมันเป็นอะไร ที่เลี้ยงไม่ยาก แต่จะให้มันไม่เดินเป็นเรื่องที่ยากมาก โดยส่วนตัวแล้ว ผมจะหาอะไรที่คล้ายแอนให้ การ์ตูนเล่นแทน แต่ ก็ ไม่ใช่เรื่องง่ายๆที่จะหาได้ตรงใจเจ้าการ์ตูนมัน ถ้าอยากเลี้ยงแอนจริงๆ ผมว่าลองปรับไฟให้สว่างๆขึ้นหน้าจะทำให้หยุดเดินเองละครับ
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 30/06/14, [11:07:17] »

ผมเคยเหนการตูนเล่นหลายอย่างนะคับ  เกรฟ หนอนท่อ..ลองดูคับ
อิสระและเสรีภาพ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 30/06/14, [15:14:15] »

เลี้ยงแอนและปลิง ต้องทำใจครับ ถ้าอยากเลี้ยงจริงๆ ทุกอย่างต้องทำการป้องกันไว้ให้หมดครับ ไม่ว่าจะเป็นปั๊มทำคลื่น รูน้ำลง  [on_063]
รบกวนแทรกเจ้าของกระทู้หน่อยนะครับ พอดีคิดจะเลี้ยงปลิงดำอะครับมันมีอันตรายยังไงบัางครับ
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 30/06/14, [16:16:49] »

ตู้เก่าผมแอนนมแดง เดินตอนลงแรกๆ พอเค้าหาที่ได้แล้ว ไม่เคยเดินอีก
ตู้ใหม่ก่ะจะให้เล่นแอนทีเรียแบบร้านบลูแทนครับ น่ารักดี
mai2610 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 30/06/14, [22:24:08] »

ตอบแบบผู้ชำนาญการเรื่อง แอน  [on_026] ( เจ็บมาเยอะ )
อย่าเลี้ยงครับ

นีโม ไม่มีแอนอยู่ได้ครับ
แอน ที่เราคิดจะเลี้ยงกันเพราะเป็น "ภาพจำ"ของทะเล คือมีปลาการ์ตูนว่ายเล่นในแอน น่ารัก ฟรุ๊งฟริ้งๆ
.....คิดผิดครับ ..... อันนั้นมันในหนังการ์ตูนอนิเมชั่น
จริงๆแล้ว แอน มันหนัง สยองขวัญ ไซไฟ เขย่าประสาท แนว final destination ผสม Texas Chainsaw 3D

มือใหม่ที่เข้ามาอ่านแนะนำ วางระบบก่อน ตามด้วยจัดหินสวยๆ จัดกระแสน้ำไหลทั่วตู้ แสงทั่วถึง สิ่งมีชีวิตไว้หลังสุด

เข้าใจตรงกันนะ  Correct!
Nava Coral Reef ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 01/07/14, [06:09:46] »

รบกวนแทรกเจ้าของกระทู้หน่อยนะครับ พอดีคิดจะเลี้ยงปลิงดำอะครับมันมีอันตรายยังไงบัางครับ

ขออนุญาติ ตอบคุณอิสระและเสรีภาพครับ ปลิงดำไม่มีอันตรายอะไรครับ เพียงแต่มันจะสร้างความรำคาณเวลามันเดินหรือมันกระดึ๊บไปเรื่อยจนแหรกที่เราไม่ได้ติดอิพอคซี่ไว้ร่วงหรือหล่นแต่ถ้าติดเรียบร้อยแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ และที่สำคัญก็คือ ระวังท่อน้ำลงหรือหวีน้ำลงครับ น้ำจะล้นตู้ ควรระวังครับ
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #10 เมื่อ: 01/07/14, [11:40:15] »

ผมเลี้ยงแอนนม แล้วเอาหินก้อนนั้นตั้งไว้โดดๆ กลางทราย แล้วมันก็เกาะอยู่แต่กับหิน ไม่เดินไปไหน มาเป็นแรมปี 555
We_lovejj ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 01/07/14, [14:33:18] »

ของผมเลี้ยงแอนพรม 5 ดอกไว้ในบ่อ งามดีและไม่ค่อยเดิน แถมชอบอยู่กันเป็นกระจุกๆ ก็ย่ารักดี ส่วนตัวผมว่าแอนพรมเลี้ยงง่าย แต่มันก็เป็นตัวป่วนได้พอสมควรครับ
นายบรรเจิด ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 02/07/14, [18:05:10] »

ผมไม้ได้ชอบที่ปลากาตูนเล่นครับ ผมชอบที่มันพริ้วไหวส่ายไปส่ายมาตามกระแสน้ำ [on_026]
slektich ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 02/07/14, [23:37:17] »

แอนนมไม่ค่อยเดินครับ ชอบเอาตัวมุดหลบในหิน ยื่นแต่หนวดออกมารับแสง
พอผ่านไปซักหนึ่งปีก็จะไม่ค่อยนม จากขนาดเท่าฝาแบรนก็เป็นดังภาพ 036
ถึงจะยานแต่ก็ยังรักน้าา ้hahaha
นายบรรเจิด ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 02/07/14, [23:44:54] »

แอนนมไม่ค่อยเดินครับ ชอบเอาตัวมุดหลบในหิน ยื่นแต่หนวดออกมารับแสง
พอผ่านไปซักหนึ่งปีก็จะไม่ค่อยนม จากขนาดเท่าฝาแบรนก็เป็นดังภาพ 036
ถึงจะยานแต่ก็ยังรักน้าา ้hahaha

ป้อน กุ้ง หอย ปู ปลา น้ำเบาๆเดี๋ยวก็สวยครับ [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์