Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำอย่างไรกับสาหร่ายเมื่อซื้อมาแล้ว  (อ่าน 1305 ครั้ง)
RockForU ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 26/06/14, [07:02:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สิ่งที่ต้องการถามคือ
1. เราต้องน้ำมาล้างก่อนรึเปล่าหลังจากซื้อตามร้านมา ถ้าต้องล้างควรปฎิบัติหรือล้างอย่างไรครับ
2. ถ้าเราต้องการลดไนเตรด ควรใช้สาหร่าย ตัวไหนบ้าง
3. ถ้าสาหร่ายมันตายดูอย่างไรว่ามันตาย กลัวไม่ตายแล้วดูไม่ออก แล้วระบบจะเสียหน่ะครับ

ขอบคุณครับ
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/06/14, [08:27:57] »

1.หมายถึงสาหร่ายที่สดใช่มัยคับถ้าใช่ก็ต้องล้างหลอกคับ ตายพอดีเอาลงเลยคับ บางร้านอาจมีพอตหรือของแถมมา เอาลงเลยคับ ช่วงแรกๆอาจมีสาหร่ายหลุดออกหน่อยคับแต่ปล่อยไปสักพักก็หาย
2.ที่เหนทั่วไปคื่อ คีโต พวงองุ่นเขียว แดง ใบเลื่อย แต่สาหร่ายพวกองุ่นเคยมีคนบอกมาว่ามันจะดูดเข้าไปที่เม็ดถ้าเม็ดมันแตกในตู้ในเตรทก็กลับมาเหมือนเดิมคับ แนะนำว่าคีโตคับ บอกขนาดตู้ด้วยคับ เรืองปริมานผมไม่ชัวว่าควรใช้เท่าไรแต่ถ้าน้อยไปก็ไม่มีผลคับ
3.อันนีสำคัญคับถ้ามันตายมันจะคายพิษออกมาคับ พวกองุ่นมันก็จะยุ้ยๆเปือยๆใช้อะไรไปเขียมันก็หลุด ส่วนตัวอื่นยังไม่เคยเหนมันตายคับ
รอท่านอื่นมาให้ความรู้ต่อครับ
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/06/14, [08:42:11] »

ไม่ต้องทำความสะอาดใดๆเลยครับ จะเลี้ยงบนตู้หลัก หรือ กรองล่าง ก็แล้วแต่ เทคนิค คือ คลีๆสาหร่าย ใส่ตะกร้า วางไว้ที่มีน้ำไหลผ่าน เพื่อ ให้น้ำพัดเอาเมือกที่เกาะตามสาหร่ายหลุดด้วย ถ้ามีในประมานน้อยๆ ก็ช่วยกำจัดของเสียไม่ค่อยได้ผล ต้องเลี้ยงในประมานมากๆจึงจะเห็นผม แต่ส่วนตัวผมนิยมเลี้ยงไว้เป็นอาหารเสริมพวก ปลาตะกลูแทงค์ซะมากกว่า เป็นที่อาศัยและเพาะพันธุ์ของพ็อด ครับ

ขาดตกอย่างไรรอท่านอื่นเสริมครับ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/06/14, [08:58:13] »

ขอบคุณทุกๆความรู้และขอเสนอแนะครับ   [เจ๋ง]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/06/14, [10:25:45] »

การเลี้ยงสาหร่ายเพื่อช่วยดูดซับของเสีย

มันเป็น 2 ทางนะครับ คือ ช่วยดูด NO3+PO4 ในอัตราส่วน(จำไม่ได้)  แต่ กลับกัน มันก็มีสิทธิที่จะผลิตของเสียกลับคืนเข้าตู้เราได้เหมือนกัน
การฉีกขาดของสาหร่าย ก็เป็นสิ่งนึงที่ทำให้ของเสียกลับเข้าสู่ตู้เราได้เหมือนกัน หากจะเลี้ยงเพื่อลดของเสีย ใช้พวกสาหร่ายคีโตฯ ก็เป็นทางเลือกที่ดี
แต่หากต้องการใช้สาหร่ายเพื่อลดของเสีย และ เป็นอาหารเสริมให้ปลา ก็พวก องุ่น ปลาชอบ

ถ้ามีในปริมาณน้อย คงมองไม่เห็นชัดเจนเท่าไหร่ ในการลดของเสีย
ถ้ามีปริมาณมาก ก็ต้องคอยดูแล อาจจะมีการเอาส่วนที่ตายออกไป หรือคอยกลับ-เขี่ยๆ ให้ได้รับแสงทั่วถึง

ส่วนดูยังไงว่ามันตายหรือใกล้ตาย ก็สีปกติส่วนมากก็เขียวๆ ถ้าเริ่มขาวใสๆขาวขุ่นๆ ก็คือใกล้แล้วครับ เด็ดๆดึงๆออกได้

แต่ถ้าต้องการลดไนเตรทจริงๆ หินเป็น ทรายเป็น ช่วยได้เยอะครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/06/14, [06:28:06] »

ขอบคุณครับ ^ ^
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์