Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะเลี้ยงSPSด้วยไนไตรท100+  (อ่าน 2675 ครั้ง)
Mayouza ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 25/06/14, [21:17:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จะเลี้ยงSPSด้วยไนไตรท100+ได้ไหมครับ คือเห็นพี่ๆหลายคนเลี้ยงรอด เค้าบอกไม่จำเป็นต้อง=0ก็ได้
แต่หลักๆที่ผมฟังๆมาเค้าบอกให้ไนเตรท=0 ถึงเลี้ยงได้ แต่ผมวัดนํ้าที่บ้านพี่เค้าได้ไนเตรท100+(พี่เค้าเลี้ยงได้6เดือนแล้วครับพี่เค้าเลี้ยงเขาแมวกับเขากวางไทย) ผมสงสัยจริงๆว่าเลี้ยงได้ไง งง 031 031 031
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/06/14, [21:44:19] »

เลี้ยงได้คับ ส่วนสีว่ากันอีกเรื่อง
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/06/14, [22:02:59] »

ขอบคุณครับพี่Puzzle ทำให้ผมได้ความรู้สาระใหม่ๆครับ หลายคนมากเลยครับที่บอกว่าถ้าจะเลี้ยงได้ไนเตรทต้อง=0ทำให้ผมและมือใหม่หลายๆคนไม่กล้าเลี้ยงกลัวตาย
We_lovejj ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/06/14, [22:16:27] »

ไม่รู้เหมือนกันนะครับ เห็นเขาว่าไนเตรทมันจะสงผลเรื่องสีกับพวกของแข็ง แต่ของออ่นเหมือนจะค่อนข้างชอบไนเตรทนะ ของผมก้มีอยู่ประมาณ 20-25 ก็เห็นมันงามดี
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/06/14, [22:18:51] »

การเลี้ยงเราเลี้ยงเพื่อความสวยงาม ไม่ใช่ว่าเพียงแค่เลี้ยงได้ และโตได้ดี
แต่สีก็ต้องได้ด้วยเช่นกัน....การเลี้ยงแต่ละอย่าง ในเมื่อนำมาเลี้ยงมาแล้ว
เราก็ควรจะใส่ใจดูแล ให้สิ่งที่ดีๆ และเหมาะสมที่สุด กับสิ่งที่นำมาเลี้ยง ...
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/06/14, [22:35:50] »

ขอบคุณครับพี่ ที่แชร์ประสบการณ์ ผมจะได้ลองเลี้ยงบ้างครับ
9un ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 25/06/14, [23:28:03] »

ไม่ต้องลองแล้วครับพี่ เอาเลยๆ ผมก็เริ่มหัด sps แล้ว 555
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/06/14, [10:16:24] »

จริงๆ SPS มันก็ทนนะ (ไม่ตาย)
แต่ระดับไนเตรท 100+ มันก็เสียวอยู่ [on_008] คงมีผลกับ SPS และรวมถึงปะการังอื่นๆด้วย

ลองลดให้ต่ำกว่านี้ได้ก็ดี เพื่อสุขภาพโดยรวมของตู้ครับ

ส่วนสี ค่อยว่ากันครับ ตอนแรกต้องเลี้ยงให้รอดก่อน  พอเลี้ยงรอด ก็ค่อยมาพัฒนาเรื่องสีของ SPS
คงแนะนำอะไรไม่ได้มาก  เพราะผมก็ร่อแร่เหมือนกัน  ตอนซื้อมาก็สีหวานซะ...  เลี้ยงไปก็ดำ... เดี๋ยวนี้ดีขึ้นคือไม่ดำ แต่ไม่หวาน

asspain
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 26/06/14, [10:20:37] »

จริงๆ SPS มันก็ทนนะ (ไม่ตาย)
แต่ระดับไนเตรท 100+ มันก็เสียวอยู่ [on_008] คงมีผลกับ SPS และรวมถึงปะการังอื่นๆด้วย

ลองลดให้ต่ำกว่านี้ได้ก็ดี เพื่อสุขภาพโดยรวมของตู้ครับ

ส่วนสี ค่อยว่ากันครับ ตอนแรกต้องเลี้ยงให้รอดก่อน  พอเลี้ยงรอด ก็ค่อยมาพัฒนาเรื่องสีของ SPS
คงแนะนำอะไรไม่ได้มาก  เพราะผมก็ร่อแร่เหมือนกัน  ตอนซื้อมาก็สีหวานซะ...  เลี้ยงไปก็ดำ... เดี๋ยวนี้ดีขึ้นคือไม่ดำ แต่ไม่หวาน

asspain

อ่านแล้วดูเหมือนผมจะ งงๆ นะครับ "ตอนซื้อมาก็สีหวานซะ...  เลี้ยงไปก็ดำ... เดี๋ยวนี้ดีขึ้นคือไม่ดำ แต่ไม่หวาน"
แซวเล่นนะครับ ระดับ อาจารย์ bill2517 ซะอย่าง ขั้นปรมาจารย์แล้ว  [on_066]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #9 เมื่อ: 26/06/14, [10:28:39] »

อ่านแล้วดูเหมือนผมจะ งงๆ นะครับ "ตอนซื้อมาก็สีหวานซะ...  เลี้ยงไปก็ดำ... เดี๋ยวนี้ดีขึ้นคือไม่ดำ แต่ไม่หวาน"
แซวเล่นนะครับ ระดับ อาจารย์ bill2517 ซะอย่าง ขั้นปรมาจารย์แล้ว  [on_066]

ผมไม่เก่งขนาดนั้นครับ   [on_026]

สีไม่หวานคือ  แดงก็แดงไม่สด  ม่วงก็ม่วงแบบไม่เต็มใจ ม่วงจางๆ  แต่ก็ไม่ใช่ปัญหา

แค่ไม่ร่อน ไม่ดำ ก็พอแล้ว  036
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 26/06/14, [10:38:23] »

ผมไม่เก่งขนาดนั้นครับ   [on_026]

สีไม่หวานคือ  แดงก็แดงไม่สด  ม่วงก็ม่วงแบบไม่เต็มใจ ม่วงจางๆ  แต่ก็ไม่ใช่ปัญหา

แค่ไม่ร่อน ไม่ดำ ก็พอแล้ว  036

[เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 26/06/14, [21:55:47] »

ขอบคุณครับพี่ๆที่แชร์ความรู้กันครับ
ผมมีอีกเรื่องที่สงสัยนั้นคือปะการังนอกกับกฏหมายไทยครับ
ปะการังนอกอินโด ฟิลิปปินส์ ออสซี่ ฮ่องกง บาหลีที่เห็นขายกันทั่วๆไปนี้ผิดกฏหมายไหมครับ
ผมเห็นต่างประเทศเค้ามีระบุที่มาและหนังสือการกำเนิดของปะการังหรือหนังสืออนุญาติอะไรสักอย่าง และเมื่อนำเข้ามาไทยจะผิดกฏหมายไทยไหมครับ

ลองดูที่พลาสติกใสๆนะครับ มีการบันทึกเป็นลายลักษณ์อักษรด้วย ภาพมาจากคนขายปะการังที่บาหลี
9un ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 26/06/14, [21:59:50] »

ในไทยผมว่ายังผิดอยู่นะครับ กฏหมายคร่ำครึ ปี2475
Lapath ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 26/06/14, [23:11:44] »

ไม่เหลือคับโดนแน่ [on_026]
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 27/06/14, [12:58:52] »

ในไทยผมว่ายังผิดอยู่นะครับ กฏหมายคร่ำครึ ปี2475

ลองแก้เป็นกฏหมายอนาคต ใครมีสินทรัพย์จากทะเลไว้ครอบครองโดยผิดกฏหมาย
ให้จำคุก15ปี วงการนี้คงล้มหายตายจาก วันดีคืนดีมีตำรวจมาค้น มาเช็คดูว่าในตู้เรา
มีก้นตู้หรือปลาตัวไหนที่ขยายพันธ์ด้วยการเพาะเองไม่ได้
ซวยเลย เพราะแปลกๆก็เอามาจากธรรมชาติแทบทั้งนั้น ซอยนรกคงหันไปขายอุปกรณ์ชนไก่

เอากฏหมายโบราณนะดีแล้ว ซิกแซกง่าย ลืมๆเนียนๆกันไปอิ่มทั้งคนเอาเข้า คนปล่อยเข้าคนซื้อ
ขนาดมีตราไว้ว่าผิดกฏหมาย สารพัดเหตุผลที่ดีรักโลกรักธรรมชาติ ยังลักลอบไปเอามาทั้งในทั้งต่างประเทศ
slektich ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 28/06/14, [14:39:09] »

ปะการังเป็นสัตว์ป่าคุ้มครองตามพระราชบัญญัติ สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535 ห้ามล่า ห้ามทำอันตราย ห้ามครอบครอง ห้ามค้า ห้ามนำเข้าส่งออกนอกราชอาณาจักร และห้ามเพาะพันธ์โดยไม่ได้รับอนุญาติ   [on_065]  อืม..โดน
 แต่จริงๆน่าจะแก้กฎหมายได้แล้ว น่าจะส่งเสริมให้มีการเพาะเลี้ยงปะการังโดยขอใบอนุญาติได้และต้องขอก้อนแม่จากทางกรมประมงเท่านั้นอะไรงี้อ่ะ เพราะตอนนี้คนไทยเพาะปะการังกันเก่งมาก ก้อนนิดเดียวก็เพาะออกมาได้เป็นร้อยแล้ว น่าเสียดาย
« ตอบ #16 เมื่อ: 28/06/14, [19:50:35] »

ปะการังเป็นสัตว์ป่าคุ้มครองตามพระราชบัญญัติ สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535 ห้ามล่า ห้ามทำอันตราย ห้ามครอบครอง ห้ามค้า ห้ามนำเข้าส่งออกนอกราชอาณาจักร และห้ามเพาะพันธ์โดยไม่ได้รับอนุญาติ   [on_065]  อืม..โดน
 แต่จริงๆน่าจะแก้กฎหมายได้แล้ว น่าจะส่งเสริมให้มีการเพาะเลี้ยงปะการังโดยขอใบอนุญาติได้และต้องขอก้อนแม่จากทางกรมประมงเท่านั้นอะไรงี้อ่ะ เพราะตอนนี้คนไทยเพาะปะการังกันเก่งมาก ก้อนนิดเดียวก็เพาะออกมาได้เป็นร้อยแล้ว น่าเสียดาย

ประมงยังทำเรื่องขอซื้อจากเอกชนอยู่เลยครับ
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 28/06/14, [21:07:23] »

แล้วต้องทำอย่างไรเหรอครับถึงจะแก้ไขกฏหมายข้อนี้ได้อ่ะครับ ต้องรวมตัวกันหรือป่าวเสนอชื่อแก้ไขกฏหมายข้อนี้หรือป่าว
หรือมีวิธีไหนเหรอครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ
« ตอบ #18 เมื่อ: 28/06/14, [21:54:32] »

แล้วต้องทำอย่างไรเหรอครับถึงจะแก้ไขกฏหมายข้อนี้ได้อ่ะครับ ต้องรวมตัวกันหรือป่าวเสนอชื่อแก้ไขกฏหมายข้อนี้หรือป่าว
หรือมีวิธีไหนเหรอครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ยากและใช้เวลาครับ ยิ่งพยามยามแก้จะยิ่งเป็นการสร้างปมปัญหาขึ้นมา
เอาเป็นว่าเราพยายามเลี้ยงให้ดี ให้สูญเสียน้อยที่สุด
เพื่อลดการนำมาจากทะเล ลบคำพูดที่ว่า "ทำลายทรัพยากรธรรมชาติ"
ให้คนส่วนใหญ่ที่ไม่เข้าใจได้เห็น และเข้าใจดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/06/14, [21:57:07] โดย Puzzle »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์