Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดอกไม้ทะเล  (อ่าน 710 ครั้ง)
ILoveToSea ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 23/06/14, [22:06:06] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มันจะรอดไหม
Destroyer1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/06/14, [02:58:23] »

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=128890.0
ข้อมูลตู้ก็ไม่มี อ่านทำความเข้าใจแล้ววิเคราห์เองครับ.  จบนะ angry1
We_lovejj ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/06/14, [19:45:10] »

ข้อมูลไม่มีเลยก็ตอบยากครับ เป็นไปได้ขอข้อมูลเช่น ตู้ขนาดเท่าไหร่ อายุตู้นานเท่าไหร่ อุณหภูมิเท่าไหร่ ระบบกรองใช้อะไรบ้าง เป็นกรองแบบไหน วัดค่าอะไรบ้าง ความเค็มเท่าไหร่ ใช้ไฟอะไร ฯลฯ แต่ในรูปคือ อาการไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แยกกออกมาก่อนก็ดีเพราะพวกนี้ตายทีระบบล่มได้ง่ายๆ ถ้าแยกออกมาไม่ทัน แต่ผมว่านะ แอนก้นม่วงถือว่าเป็นแอนที่เลี้ยงค่อนข้างยากครับ ต้องกระแสน้ำดีๆ ไฟแรง และน้ำเย็นๆ เหมาะกับนักเลี้ยงมือเก่าๆครับ หรือไม่ก็ต้องตู้ระบบพร้อมๆหน่อย อีกเรื่องคือต้องรับมือกับการเดินมั่วซั่งของมันจะไปอุดช่องน้ำ หรือ โดนปั๊มปั่นเอาด้วย พวกแอนที่ผมว่าเลี้ยงง่ายดีคือแอนพรม เลี้ยงง่าย ไม่งอแง แสงกลางๆ น้ำกลางๆ ไม่ค่อยเดินเท่าไหร่ และถ้าได้มุมชอบๆแล้วไม่เดินเลย แต่มันก็เป็นตัวสร้างปัญหาเยอะอยู่ เช่นพิษแรงมาก คอยเขมือบปลาในตู้ที่ไม่ระวังมัน และทำหินถล่ม พวกแอนส่วนใหญ่ไม่ยาก และก็ ไม่ง่าย ถ้าเข้าใจปัจจัยต่างๆที่มันต้องการ แพล มีสถาพแวดล้อมที่เหมาะสมครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์