Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับกุ้ง bomble bee กับปลิงดำ หน่อยครับ  (อ่าน 2334 ครั้ง)
Common-Akkie ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 13/04/14, [23:11:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากถามว่ามันกินอะไรครับ เนื้อหรือพืช คือซื้อมาแล้วร้านบอกว่ากินเศษอาหาร แต่ไม่แน่ใจ มีปัญหาคือมันชอบไปเกาะตัวของปลิงดำอ่าครับ แล้วหลังจากนั้นสังเกตุอาการปลิงดำก็ไม่ค่อยกินทรายแลย ไม่ค่อยเลื้อยด้วย ดูซึมๆ ไม่รู้เกี่ยวกันกรือเปล่า กลัวมันกินเนื้อปลิงครับ แล้วมันก็ยังชอบไปเกาะหอยมือแมวด้วย ใครเคยเลี้ยงหรือมีข้อมูล ข้อแนะนำอะไรช่วยหน่อยนะครับ ท่าไม่ดีจะได้ช้อนออกครับ

แล้วปลิงกินอะไรครับ ทรายอย่างเดียวเรยหรือป่าว คือแค่ปล่อยลงตู้ ไม่ต้องไห้อะไรเป็นพิเศษไช่ไหมครับ คือตู้ผมไม่มีเศษอาหารตกถึงพื้นอ่าครับ เพราไห้ปลาทีละเม็ดกินหมด ไม่มีตกเรย สมัยก่อนมันกินทรายดีเดียวนี้ไม่ค่อยกินเรย หรือว่ามันต้องกินอย่างอื่นด้วย ค่าน้ำ อุณภมิความเค็มปกติครับ แต่การกินทรายของมันไม่เหมือนเดิมตอนสมัยก่อนเรย กินน้อยมากแทบไม่กิน ไม่ค่อยเดินด้วย เป็นห่วงมันครับ

ปลิงผมมันพันธุ์แบบตัวในรุปอ่าครับ มีหนามๆหน่อย ปากยื่นหนวดออกมาช้อนทรายเข้าปาก อึออกมาเป็นก้อนๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/04/14, [23:32:14] โดย Common-Akkie »
We_lovejj ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/04/14, [08:55:30] »

จริงๆแล้วปลิงดำไม่ได้กินทรายครับ แต่มันกินอินทรีย์สารที่ติดกับเม็ดทรายต่างหาก คือกินเข้าไปทั้งทราย แล้วย่อยอิมทรีย์สารออกมาเพื่อกิน หลังจากนั้นถึงถ่ายทรายที่ผ่านการย่อย หรือ ทรายสะอาดๆออกมา เพราะที่ๆผมเลี้ยงไม่มีทราย แต่มีพวกตะกอน มันก็กินครับ กินดีอยู่ดีจนอ้วนเลย ที่มันหกๆ ไม่ค่อยเดิน น่าจะเป็นเพราะกุ้งไปกวนมากกว่า อาจจะต้องลองแยกกุ้งออกไปก่อน
Rut(Iris) ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/04/14, [08:57:14] »

เข้าใจถูกและช่างสังเกตุดีมากครับกุ้งบับเลิ้ลบีในที่เลี้ยงสามารถฝึกให้กินเม็ดและอาหารสดได้แต่อาหารตามธรรมชาติจริงๆคือขาของปลิง,ขาของเม่นทะเล,แมนเทิลของหอยซึ่งอันที่จริงก็ไม่ได้เป็นอะไรมากหรอกครับและเป็นที่นิยมในต่างประเทศมากด้วยแต่แนะนำให้ฝึกกินเม็ดก่อนลงตู้ครับเพราะถึงเห็นตัวเล็กๆอย่างนี้ก็ถือเป็นนักล่าที่เดือดพอตัวเลยครับ
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/04/14, [11:21:01] »

กินเนื้อ กินอาหารเม็ดได้ เคยเห็นจับลูกหอยเป๋าฮื้อกิน แต่กับปลิงไม่แน่ใจ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/04/14, [15:38:15] โดย Puzzle »
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/04/14, [12:55:37] »

เข้าใจถูกและช่างสังเกตุดีมากครับกุ้งบับเลิ้ลบีในที่เลี้ยงสามารถฝึกให้กินเม็ดและอาหารสดได้แต่อาหารตามธรรมชาติจริงๆคือขาของปลิง,ขาของเม่นทะเล,แมนเทิลของหอยซึ่งอันที่จริงก็ไม่ได้เป็นอะไรมากหรอกครับและเป็นที่นิยมในต่างประเทศมากด้วยแต่แนะนำให้ฝึกกินเม็ดก่อนลงตู้ครับเพราะถึงเห็นตัวเล็กๆอย่างนี้ก็ถือเป็นนักล่าที่เดือดพอตัวเลยครับ

ว้ากกกกก นี่มันใช่เรย ตอนนี้หนวดของปลิงอ่าครับที่ไช้ช้อนทรายกินผมเห็นเหลือแค่หนวดเดียวเอง เห็นกินทรายได้ช้ามากกกกก ไช้แค่หนวดเดียวไนการกิน ไม่รู้โดนกุ้งกัดหนวดไปแล้วหรือยัง ตอนนี้ปลิงเอาแต่หลบในซอกครับ ไม่ออกมาเรย สมัยลงแรกๆมันกินทรายจนเละเทะ รำคาณจนอยากเอาออก ตอนนี้อยากไห้มันออกมากินทรายเยอะๆเหมือนเดิมเรยครับ สงสารมัน เด๋วจะช้อนกุ้งออกแล้วครับ ท่ามันกวนหอยมือแมวแล้วตายอีกจะซวยดับเบิลครับ

มีคำถามถามทุกคนต่อครับ

สมาชิกตู้ผมมี ส้มขาวสองตัว เทลสปอตเบลนนี่ 1ตัว หอยมือแมว 1 ตัว ปูแอนนิโมนี 1 ตัว ปูเสฉวนขาฟ้า 1 ตัว ปลิงดำ 1 ตัว

1 หนวดปลิงที่ใช้ช้อนทรายมากิน ท่าผมคาดไม่ผิดมันถูกกุ้งกินไปแล้ว เหลือหนวดเดียว กินได้ช้ามาก มันสามารถงอกไหม่ได้ไหมครับ แล้วปลิงจะกลับมาเป็นปกติได้เหมือนเดิมไหม หรือพิการแล้วพิการเรย

2 ดูยังไงว่าปลิงควรเอาออก แล้วท่ามันตายเป็นพิษไหมครับ

3 หอยมือแมวนี่ท่าตายแล้วปล่อยพิษไช่ไหมครับ แล้วดูยังไงว่ากำลังตายจึงควรช้อนออก

4 มีกุ้งชนิดไหนที่เลี้ยงร่วมกับสมาชิกในตู้ผมแล้วไม่เป็นอันตรายบ้างไหม ช่วยแนะนำหน่อยครับ อยากเลี้ยงไห้ครบกุ้งหอยปูปลา

5 ปูเสฉวนขาฟ้าเลี้ยงกับปลิงได้ไหมครับ เพราะปลิงมันเดินช้าและผมก็เคยเห็นปูมันกินปลาที่ตายแล้วด้วยอ่าครับ กลัวมันไปยุ่งกะปลิงอีก

6 ปูชนิดนี้ชื่ออะไรครับ เลี้ยงร่วมกับตัวอื่นได้ไหม  กินตะไคร่หรือป่าว เพราะที่ร้านบอกว่ากินตะไคร่ดีกว่าขาฟ้าอีก ไม่ชนก้นตู้ดีด้วยเพราะไม่ต้องไส่เปลือกหอย ผมอยากเอามากินตะไคร่ครับ

7 มีตัวอะไรที่กินตะไคร่ขนเขียวแข็งๆแนะนำบ้างครับ เอาที่ไม่ไช่ปลานะครับ ขอเน้นเป็นปูนะครับ หรือหอยก็ได้
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/04/14, [14:57:51] โดย Common-Akkie »
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/04/14, [17:17:17] »

รูปปลิงล่าสุดครับ เอาเขาออกมาจากซอกหิน  เนื้อตัวถลอก มีรูด้วย อาการดูไม่ดีเรย เป็นไรป่าวครับ จะหายได้ไหม

(เอาออกมาพร้อมกับขาฟ้าครับ ขาฟ้าก็เข้าไปอยูตรงที่ตัวปลิงไปแอบ น่าสงสัยขาฟ้าเหมือนกันครับ เพราะตัวที่เคยซื้อ อยู่แต่ตามหิน กินตะไคร่ทั้งวัน แต่ตัวนี้ไปแอบกับปลิง ไม่ออกมาตามหินเรย น่าสงสัยมาก) เริ่มหงุดหงิดแล้วอ่าครับ อยากเลี้ยงปลิงไว้กลับหน้าทรายแต่ดันมาเลี้ยงกับปูกินตะไคร่ไม่ได้ หงุดหงิดมาก ไม่รู้จะเอาไงดี ปลิงก็ไม่รู้จะรักษายังไง ขาฟ้าเลี้ยงกับปลิงได้หรือป่าวก็ไม่รู้ เซ็งว้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/04/14, [17:42:41] โดย Common-Akkie »
We_lovejj ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/04/14, [18:00:57] »

1. งอกใหม่ได้ครับ จริงๆมันอึดเอาเรื่องนะครับ ของผมเคยโดนปั๊มปั่นแหว่งรุ่งริ่ง เลยเอามันไปหลบๆซ่อนๆผ่านไปเดินนึง กลับมาเหมือนเดิม แต่ทั้งนี้ต้องอย่ามีตัวอะไรไปแทะซ้ำเติมมันนะครับ

2. ถ้ามันนิ่งๆ ตัวเหี่ยวๆแฟบๆ และดูยุ่ยๆ ปล่อยใยออกมาเยอะมากๆ ก็เอาออกดีกว่าครับ

3. ไอ้นี่ถ้ามันตาย ไม่ปล่อยพิษครับ แต่ตัวมันจะเน่า และพาน้ำเน่าด้วย ถ้าเห็นไม่ดีก็เอาออกครับ

4. ที่เห็นๆก็กุ้งนักเลง แต่ลงได้แค่ตัวเดียว ถ้าลงชนิดเดียวอีกตัวรับรองเละครับ แต่อยู่กับกุ้งชนิดอื่นและก้นตู้ได้สบายๆครับ กุ้งไฟ อันนี้ก็ไม่ค่อยก่อเรื่อง สีสวย แต่แพงไปนิด กุ้งเซ็กซี่ น่ารัก แต่ตัวเล็กไปหน่อย ถ้ามีกุ้งชนิดใหญ่ๆ หรือปลาและสัตว์อื่นที่กินกุ้งก็อย่าเอามาลงนะครับ

5. ขาฟ้าก็อยู่กันได้นะครับ เพราะผมก็เลี้ยงรวมกันไม่ทำอะไรกันครับ ต่างตัวต่างอยู่ แต่พวกขาฟ้าระวังนิดนึงคือเรื่องรื้อหิน กับ ถ้าไม่มีอาหารให้กินเลยจริงๆ อาจจะมีเล่นพวกสมาชิกในตู้ได้

6. ไอ้ตัวนี้ผมไม่รู้นะว่าเรียกว่าปูอะไร ผมก็เลี้ยงไว้อยู่ แต่ในความคิดเห็นผมกินตะไคร่ไม่ค่อยดีเท่าขาฟ้าครับ ถ้าชินๆตู้แล้วมักจะรอแต่อาหารครับ ตะไคร่ไม่ค่อยกินเท่าไหร่ และถ้าในตู้มีปลาเล็กๆ ว่ายช้าๆ หรือ ตอนนอน ชอบนอนตามซอกหินหรือบนพิ้น อาจเสร็จมันได้ครับ

7. เสฉวนขาฟ้าครับ ขัดดีเกินดาค ตะไคร่ทุกรูปแบบ แม้แต่คอรัลไลน์ พี่แกขัดจนหินขาวเลยครับ
Rut(Iris) ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/04/14, [18:02:36] »

ปูกินตะไคร่ครับไม่แนะนำเพราะมีนิสัยก้าวร้าวพอสมควรส่วนตัวชอบเลี้ยงกุ้งเลยพอจะแนะนำได้บ้างที่น่าสนใจและหาง่ายคือกุ้งแอนครับ,กุ้งซารอนตัวนี้สวยกินตะไคร่กับเศษอาหารด้วยกุ้งที่แปลกหน่อยก็มีPerdersonตัวนี้สวยแต่หายากหน่อยส่วนตัวแล้วคิดว่ากุ้งบับเบิ้ลบีน่าจะเลี้ยงง่ายนะถึงจะไม่เคยเลี้ยงเองก็ตามแต่จากข้อมูลในหนังสือและในเว็บต่างๆก็ไม่ดุอะไรมากมายแต่ถ้าเบื่อแล้วบอกผมได้นะ [on_035](เดี๋ยวมาตอบแบบจริงจังอีกทีนึงครับไม่สะดวกในipad)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/04/14, [18:04:50] โดย Rut(Iris) »
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/04/14, [19:38:05] »

1. งอกใหม่ได้ครับ จริงๆมันอึดเอาเรื่องนะครับ ของผมเคยโดนปั๊มปั่นแหว่งรุ่งริ่ง เลยเอามันไปหลบๆซ่อนๆผ่านไปเดินนึง กลับมาเหมือนเดิม แต่ทั้งนี้ต้องอย่ามีตัวอะไรไปแทะซ้ำเติมมันนะครับ

2. ถ้ามันนิ่งๆ ตัวเหี่ยวๆแฟบๆ และดูยุ่ยๆ ปล่อยใยออกมาเยอะมากๆ ก็เอาออกดีกว่าครับ

3. ไอ้นี่ถ้ามันตาย ไม่ปล่อยพิษครับ แต่ตัวมันจะเน่า และพาน้ำเน่าด้วย ถ้าเห็นไม่ดีก็เอาออกครับ

4. ที่เห็นๆก็กุ้งนักเลง แต่ลงได้แค่ตัวเดียว ถ้าลงชนิดเดียวอีกตัวรับรองเละครับ แต่อยู่กับกุ้งชนิดอื่นและก้นตู้ได้สบายๆครับ กุ้งไฟ อันนี้ก็ไม่ค่อยก่อเรื่อง สีสวย แต่แพงไปนิด กุ้งเซ็กซี่ น่ารัก แต่ตัวเล็กไปหน่อย ถ้ามีกุ้งชนิดใหญ่ๆ หรือปลาและสัตว์อื่นที่กินกุ้งก็อย่าเอามาลงนะครับ

5. ขาฟ้าก็อยู่กันได้นะครับ เพราะผมก็เลี้ยงรวมกันไม่ทำอะไรกันครับ ต่างตัวต่างอยู่ แต่พวกขาฟ้าระวังนิดนึงคือเรื่องรื้อหิน กับ ถ้าไม่มีอาหารให้กินเลยจริงๆ อาจจะมีเล่นพวกสมาชิกในตู้ได้

6. ไอ้ตัวนี้ผมไม่รู้นะว่าเรียกว่าปูอะไร ผมก็เลี้ยงไว้อยู่ แต่ในความคิดเห็นผมกินตะไคร่ไม่ค่อยดีเท่าขาฟ้าครับ ถ้าชินๆตู้แล้วมักจะรอแต่อาหารครับ ตะไคร่ไม่ค่อยกินเท่าไหร่ และถ้าในตู้มีปลาเล็กๆ ว่ายช้าๆ หรือ ตอนนอน ชอบนอนตามซอกหินหรือบนพิ้น อาจเสร็จมันได้ครับ

7. เสฉวนขาฟ้าครับ ขัดดีเกินดาค ตะไคร่ทุกรูปแบบ แม้แต่คอรัลไลน์ พี่แกขัดจนหินขาวเลยครับ

ขอบคุณมากครับ ผมก็ว่าขาฟ้ากินดีอยู่แต่ล้อตแรกผมเอาไปขายแล้ว ซื้อล้อตไหม่มา 1 ตัว ไม่ทำงานเรย ไปหลบอยู่กับปลิง เด๋วรอดูไปก่อน และก็ผมก็ว่าไปยืนดูไอ้ปูกินตะไคร่คิดเหมือนกันเรยครับ ดูก้าวร้าว วิ่งไปวิ่งมาในตู้ น่ากลัวยังไงไม่รู้ ถามคนขายเขาก็ว่าไม่เป็นไร กินเก่งกว่า ก็กลัวๆอยู่ สรุปคงไปหาขาฟ้ามาเพิ่มอีกตัว ส่วนปลิงคงใส่กล่องกักไปก่อน เนื้อตัวถลอกปอกเปิกไปหมด พักงานก่อน
« ตอบ #9 เมื่อ: 14/04/14, [19:39:39] »

ปูกินตะไคร่ครับไม่แนะนำเพราะมีนิสัยก้าวร้าวพอสมควรส่วนตัวชอบเลี้ยงกุ้งเลยพอจะแนะนำได้บ้างที่น่าสนใจและหาง่ายคือกุ้งแอนครับ,กุ้งซารอนตัวนี้สวยกินตะไคร่กับเศษอาหารด้วยกุ้งที่แปลกหน่อยก็มีPerdersonตัวนี้สวยแต่หายากหน่อยส่วนตัวแล้วคิดว่ากุ้งบับเบิ้ลบีน่าจะเลี้ยงง่ายนะถึงจะไม่เคยเลี้ยงเองก็ตามแต่จากข้อมูลในหนังสือและในเว็บต่างๆก็ไม่ดุอะไรมากมายแต่ถ้าเบื่อแล้วบอกผมได้นะ [on_035](เดี๋ยวมาตอบแบบจริงจังอีกทีนึงครับไม่สะดวกในipad)

ขอบคุณมากครับ รอคำตอบละเอียดอยู่ ระหว่างนี้หาข้อมูลกุ้งก่อน ส่วนผึ้งน้อยประกาศขายไปเรียบร้อย 555
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์