Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามมีท่านที่ต่อBall valveตรงท่อน้ำลง มีท่านไหนต่อก่อนถึงถุงกรองบ้างไหมครับ  (อ่าน 564 ครั้ง)
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 11/04/14, [15:32:53] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมกำลังหาวิธีกำจัดเสียงน้ำลงให้มากที่สุด ว่าจะทำให้น้ำเต็มท่อ ไปจนสุดปลายทาง
ถ้าเราเปลี่ยนมาติดvalveหลังข้อง้อทั้งหมด ท่อนสุดท้ายก่อนปล่อยลงถุงกรอง แล้วปรับตรงนั้นพยายามให้น้ำมาเต็มท่อ
มันจะสามารถลดเสียงได้มากกว่าเดิมไหมครับ
ผมคิดว่าความแรงน้ำที่มาเต็มท่อจะช่วยลดเสียงจากข้องอได้ ไม่ทราบมีท่านไหนทำอยู่บ้างไหมครับ
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/04/14, [15:48:36] »

คิดเยอะไปแล้ว แค่ปรับบอลวาล์ลให้ไหลน้อยลงระดับน้ำท่วมท่อ แค่นี้ก็เงียบสนิท
อยากจะกรองฝ้าผิวน้าออกก็ค่อบปรับบอลวาวล์ให้น้าลงต่ำกว่าท่อ

ต่อเยอะรั่วเยอะ แค่ตัวเดียวพอ
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/04/14, [18:24:42] »

คิดเยอะไปแล้ว แค่ปรับบอลวาล์ลให้ไหลน้อยลงระดับน้ำท่วมท่อ แค่นี้ก็เงียบสนิท
อยากจะกรองฝ้าผิวน้าออกก็ค่อบปรับบอลวาวล์ให้น้าลงต่ำกว่าท่อ

ต่อเยอะรั่วเยอะ แค่ตัวเดียวพอ
ตอนนี้ไม่มีเสียงจากท่อตรงover flow แต่มันดันไปมีช่วงball valveจนถึงข้อ90องศาครับ แก้ยังไงดี
ยิ่งปรับให้น้ำผ่านน้อย เสียงยิ่งดัง ยังก่ะน้ำตก T___T
ไม่แน่ใจเพราะขนาดท่อใหญ่ไปไหมครับ ตู้48ท่อน้ำลง1.5นิ้ว ปั๊มSicce5.0
ตู้ปัจจุบัน24นิ้วoverflowท่อน้ำลง1นิ้ว sicce3.0 เสียงเบากว่าเยอะมากครับ ขนาดเอาท่อกันเสียงออกยังเบาเลย
ปล.ทั้ง2ตู้ผมใช้ ตัวลดเสียงเป็นท่อต่อตัวTแล้วเจาะรูต่อสายยางครับ

นายบรรเจิด ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/04/14, [22:12:52] »

ตอนนี้ไม่มีเสียงจากท่อตรงover flow แต่มันดันไปมีช่วงball valveจนถึงข้อ90องศาครับ แก้ยังไงดี
ยิ่งปรับให้น้ำผ่านน้อย เสียงยิ่งดัง ยังก่ะน้ำตก T___T
ไม่แน่ใจเพราะขนาดท่อใหญ่ไปไหมครับ ตู้48ท่อน้ำลง1.5นิ้ว ปั๊มSicce5.0
ตู้ปัจจุบัน24นิ้วoverflowท่อน้ำลง1นิ้ว sicce3.0 เสียงเบากว่าเยอะมากครับ ขนาดเอาท่อกันเสียงออกยังเบาเลย
ปล.ทั้ง2ตู้ผมใช้ ตัวลดเสียงเป็นท่อต่อตัวTแล้วเจาะรูต่อสายยางครับ

ผมเอาถุงพลาสติกผูกปลายท่อ   หรือจะเปลี่ยนไปใช่ท่อย่อนแบบเครื่องซักผ้าก็ได้นะ

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์