Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหรือวิธีแก้ปัญหาเวลาไฟดับหน่อยครับ  (อ่าน 2034 ครั้ง)
Tonyice ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 11/04/14, [02:48:48] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีผมเจอปัญหาเรื่องไฟดับ มาสองรอบแล้ว ผมเซ็งกับความสูญเสียมากๆเลยครับ

รอบแรกเมื่อประมาณ2อาทิตย์ก่อน ตู้เล็กของผม. ปลั๊กไฟชิลเลอร์หลุด อุณหภูมิน้ำพุ่งสูง รอบก่อนผมสูญเสียกุ้งพยาบาลไป2ตัวกับปลาการ์ตูน1ตัว หนอนท่อแข็งสลัดขนหมด ตอนนี้ขนขึ้นแล้ว

วันนี้เกิดเรื่องขึ้นอีก แล้วตู้ที่ผมเอาไว้เลี้ยงแอน  ไฟช็อตไฟดับ ไม่รู้ตั้งแต่กี่โมง กับถึงบ้านมาแทบช็อค ปรากฏว่า กุ้งพยาบาล  ชิกลาย หวานเย็น เฟรม ผมตายเลย ตัวอื่นอาการล่อแร บูลแทงค์ เยโล่แทงค์ นาโซ่ เกือบตาย นอนก้นแล้ว ดีว่าจับมาอัดออกซิเจนทัน แต่ก็เซ็งที่ปลาตาย ดีนะทีแอนที่เลี้ยงไว้ไม่เป็นอะไร. ถ้าตายละก็หมดตู้แน่.

ผมอยากสอบถามและขอคำแนะนำว่า เพื่อนมีวิธีแก้ปัญหาและป้องกันอย่างไรกันบ้างครับ จะได้เอาไว้เป็นแนวทางป้องกันกันถูกครับ

ถ้าผมใช้ผมอ็อกซิเจนแบบที่ติดเวลาไฟดับ จะใช้แกัปัญหาได้ไหม แล้วพวกแอนถ้ามีอ็อกซิเจนเลี้ยงจะอยู่ไว้ไหม หรือถ้าใช้พวกตัวสำรองไฟมันจะช่วยได้ไหม พวกชิลเลอร์คงใช้ตัวสำรองไฟไม่พอแน่ๆ
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/04/14, [05:30:57] »

เครื่องสำรองไฟอาจช่วยได้บ้างครับ แล้วแต่สเป็กเครื่องว่าจะสำรองได้นานแค่ไหน ลักษณะการทำงานเหมือนกับที่ใช้กับคอม สำรองเวลายิ่งนานก็ยิ่งแพง ส่วนที่ว่าใช้กับชิลเลอร์ไม่ไหว ลองหาเครื่องสเป็กสูงๆดูครับ ที่รับ watt ได้เยอะๆ ไม่แน่ใจว่ามีหรือเปล่า ถ้ามีคงต้องแยก ชิลเลอร์ใช้กับเครื่องสำรองไฟไปเลยตัวเดียว
ปล.ถ้าจะใช้เครื่องสำรองไฟกับอ๊อก ใช้กับปั้มเลยดีกว่าครับ

รอท่านอื่นเสริมต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/04/14, [05:33:50] โดย Nava Sea Aquarium ปทุมธานี »
mai2610 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/04/14, [09:45:16] »

หาปั๊มอากาศแบบใส่ถ่านไว้ครับ ( บ้านๆเรียกปั๊มอ๊อกซิเจนนั่นแระ )
ในกรณีที่เราอยู่บ้าน

ถ้าไม่อยู่บ้านก็ต้องเครื่องสำรองไฟ ต่อกับปั๊มอากาศไว้ (เพราะกินไฟน้อยสุด )

แต่ เดียวก่อน ถ้าปั๊มอย่างเดียวเดวจะไม่แนว  [เย้ะ]
จอร์จกะซาร่าขอเสนอ [mo_015]

ท่อ PVC เจาะนำพาอากาศเพื่อขับเคลื่อนกระแสน้ำ  [rainbowface] (ตั้งชื่อเท่ห์ๆไว้ก่อน)

อากาศจะช่วยขับน้ำ ให้กระจายทั่วตู้  [เชื่อป๋าสิ]

โอว พระเจ้าจอร์จ มันยอดมาก  [โห่..ฮี้..โห่]
Tonyice ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/04/14, [11:47:40] »

กลัวมันจะไม่ใช้ขาดอากาศอย่าวเดียวสิครับ
กลัวเรื่องน้ำร้อนมากกว่า
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/04/14, [14:41:48] »

http://www.thai-powersupply.com/product_592440_th.
ราคายังกะซื้อชิลเลอร์อีกเครือง [on_026]
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/04/14, [14:54:49] »

หาปั๊มอากาศแบบใส่ถ่านไว้ครับ ( บ้านๆเรียกปั๊มอ๊อกซิเจนนั่นแระ )
ในกรณีที่เราอยู่บ้าน

ถ้าไม่อยู่บ้านก็ต้องเครื่องสำรองไฟ ต่อกับปั๊มอากาศไว้ (เพราะกินไฟน้อยสุด )

แต่ เดียวก่อน ถ้าปั๊มอย่างเดียวเดวจะไม่แนว  [เย้ะ]
จอร์จกะซาร่าขอเสนอ [mo_015]

ท่อ PVC เจาะนำพาอากาศเพื่อขับเคลื่อนกระแสน้ำ  [rainbowface] (ตั้งชื่อเท่ห์ๆไว้ก่อน)

อากาศจะช่วยขับน้ำ ให้กระจายทั่วตู้  [เชื่อป๋าสิ]

โอว พระเจ้าจอร์จ มันยอดมาก  [โห่..ฮี้..โห่]
ผมว่าจะทำอยูคับตอนนี(สกลร้อยมัยอุดรร้อนมาก..นอกเรื่องนิสสส [on_055])น้ำที่พุงออกมาจากท่อแรงมากมัยคับหรือใช้วาล์วปรับได้คับ ขับน้ำได้สูงมากมัยคับ
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 11/04/14, [15:51:26] »

ไฟดับ เรื่องอุณหภูมิน่าห่วงกว่า ตายหมดตู้ก็เป็นหมื่นกันแทบทั้งนั้น
ขนาดถอดชิลเล่อร์ไปหาที่ซ่อม ตู้มีแค่ตัวทำคลื่น กลับมา3ชม. อุณหภุมิในตู้เกือบ30
ดร๊อปกันเห็นๆ

ไฟดับ5ชม. ห่วงปลาก็ตัวทำอ๊อกใส่ถ่านจบ แต่ก้นตู้ก็ทำใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/04/14, [15:54:50] โดย Lolicon »
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 11/04/14, [22:24:46] »

ขวดน้ำแช่น้ำแข็งเตรียมไว้ ไม่ทันก็น้ำแข็งเซเว่น น้ำแข็งที่ไหนก็ได้ ใส่สุงมัดปากเอาไปลอยไว้คับ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/04/14, [11:06:02] »

ถ้าขาดออกซิเจน แนะนำเป็นปั๊มลมตัดอัตโนมัติครับ จะอยู่ได้นานกว่าปั๊มลมต่อ UPS (เพราะมันไม่ต้องแปลงไฟเป็น 220v) เห็นมีของ Hilea Resun แล้วก็ของเยอรมันยี่ห้ออะไรจำไม่ได้ ขายที่เฉียนหวู่ พวกนี้จะได้ 8 ชม.+ และตัดไฟเป็นใช้แบตอันโนมัติ

แต่ส่วนมากจะเป็นแบบต้องเปิดทิ้งเอาไว้ แล้วจะตัดเป็นใช้ไฟจากแบตเองถ้าไฟดับ เหมือน UPS ถ้าอยากให้เปิดเฉพาะตอนไฟดับจะไม่ได้

ถ้าอยากให้เปิดเฉพาะตอนไฟดับต้องหาปั๊มถ่านมาโมฯใส่รีเลย์เอาเองครับ
ใช้วงจรของไฟฉุกเฉินก็ได้ หาตามร้านของเก่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/04/14, [11:12:51] โดย บัง! »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์